ลูกของคุณแม่ๆเริ่มพูดกันตอนกี่ขวบค่ะ

1.11 ขวบ วันนี้ ยังพูดไม่เป็นประโยคค่ะ ก่อนหน้านี้เลี้ยงอาจมีให้ดูจอ ด้วยบ้าง แต่ก็พยายามลดและงดแล้วค่ะ กลัวไม่พูด น้องพูดได้ พยางค์เดียว เช่น ไก่ ปลา ป๊ะ ป๋า มะ ม๊า ยาย ( ตามเรียกชื่อพ่อน้องค่ะ พ่อน้องชื่อตูมตาม) ก๊าบ ก๊าบ ใจ หมา ปู่ และชี้ อวัยวะได้ หูตา จมูกปาก ค่ะ รู้จักทำตามคำสั่งได้ และรู้จักช่วยตัวเองได้แล้วนิดหน่อยค่ะ แบบนี้น่ากังวลไหมค่ะ กลัวพูดไม่เป็นภาษาบ้างทีน้องพูด เหมือนภาษาฟังไม่ออกค่ะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ลูกของคุณแม่ๆเริ่มพูดกันตอนกี่ขวบค่ะ
เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ