30 ตอบกลับ

คุณแม่จะยังไม่รู้สึกว่า ลูกดิ้น เพราะลูกยังตัวเล็กอยู่มาก ถีบแขนขาไปทางไหนก็ยังไม่ชนกับผนังหน้าท้อง แต่เมื่อหลังจากตั้งครรภ์ปลายเดือนที่ 4 ไปแล้วคุณแม่บางคนอาจจะรู้สึกเหมือนโดนปลาตอด คุณแม่บางคนจะรู้สึกว่าลูกดิ้นช้าหรือดิ้นเร็วต่างกัน สำหรับคุณแม่ท้องแรกจะเริ่มรู้สึกว่าลูกดิ้น ประมาณสัปดาห์ที่ 18-20 ส่วนคุณแม่ท้องหลัง ๆ อาจจะเริ่มรู้สึกว่าลูกดิ้นประมาณสัปดาห์ที่ 16-18 เป็นต้นไป

ขอบคุนค้ะ

หน้าท้องคนเราไม่เหมือนกันค่ะของเราตอดไว รุสึกว่าดิ้นจริงๆคือ20วีค ตอนนี้24วีค บันเทิงเลยค่ะ

หน้าท้องแต่ละคน บาง หนา ไม่เท่ากันจ้าแม่ บ้านนี้ท้องสามมารุ้สึกตอด18วีค รุ้สึกดิ้น22วีคค่ะ

VIP Member

แต่บะคนไม่เหมือนกันค่ะ บางคนหน้าท้องหนา บางคนหน้าท้องบาง จะรู้สึกไม่เหมือนกัน

แม่บ้านนี้ท้อง 3 18 w ก้อยังแค่ตอดค่ะยังไม่ดิ้นเลยอยู่กับหน้าท้องของแต่ละคนด้วย

แล้วแต่หน้าท้องของคุณแม่นะคะ หมอบอกเราว่าหน้าท้องบาง เรารู้สึกตอน16Wจ้า

14 สัปดาห์ ท้องแรก แฝดคะ สลับกันดิ้น+ตอด เหมือนมีคนมาตีกลองที่ท้อง

รู้สึกตอน 20 w คะ พอ 27 w รู้สึกหนักมาก แทบไม่ได้นอน ☺️😍

ไม่เป็นไรค่ะ อาจเป็นเพราะผนังท้องหนาเลยรู้สึกช้า

ยินดีค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ 16 วีคเริ่มตอดค่ะ จะรู้สึกชัดๆตอน 18 วีคค่ะ