31 ตอบกลับ

อย่าไปกังวนและเปรียบเทียบกับคนอื่นค่ะแม่ เน้นที่คุณหมอพูดเป็นหลักถ้าคุณหมอซาวด์แล้วลูกปรกติก็คือปรกติค่ะ โดยปรกติท้องแรกท้องจะเริ่มออกตอน5-6เดือนเป็นต้นไป 3เดือนแรกน้ำหนักจะขึ้นหรือจะลงอยู่ที่อาการแพ้ท้องของแค่ละคนด้วยค่ะ ช่วง3เดือนแรกลูกจะได้รับสารอาหารจากถุงไข่แดงของแม่ค่ะไม่ต้องห่วงบวกกับวิตามินบำรุงที่คุณหมอจ่ายให้ด้วยค่ะ

อย่ากังวลเลยจ้า บ้านนี้ท้องแรก 1-6เดือนยังไม่ออกเลยจ้า นึกว่าไม่ท้อง เข้าเดือน7-8 นี่ ออกเอาออกเอา เด่วถึงเวลาน้องโตท้องจะค่อยๆออกเองค่ะ แค่ทานอาหารมีประโยชน์ก็พอ

VIP Member

ถ้าท้องเล้กแต่น้ำหนักลูกเราตามเกณฑ์ก้ใม่มีอะใรน่าเป้นห่วงนะค่ะ บ้านนี้19+4 ท้องพึ่งออกนิดเดียวค่ะ ท้องแรกเหมือนกันค่ะ

ตัวเล็กคลอดง่ายดีค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงนะคะ ปกติค่ะ เดี่ยวจะโตตอน4-5เดือนขึ้นไปถ้าท้องแรกๆ

เหมือนกันเลยค่ะท้องเล็กมากกินอะไรก้อม่ได้ท้องแรกเหมือนกันแต่เหมือนม่ท้องเลย

บ้านนี้ 18 week ยังไม่ออกเลยจ้า ท้องแบนกว่าตอนยังไม่ท้องอีก น้ำหนักลง 10 โล ท้องแรก😁

Super Mum

ไม่เล็กนะแม่ แต่ทานอาหารบำรุงเรื่อยๆค่ะ น้องตัวกะจิ๋วเดียวเองค่ะตอนนี้

ไม่เล็กค่ะเดวพออายุครรภ์เยอะขึ้นท้องก้จะโตไปตามอายุครรภ์ค่ะ

VIP Member

ยังไม่ถึงครึ่งทางเลยค่ะแม่ใจเย็นๆนะคะบ้านนี้ออกตอน5เดือน

ไม่หรอกคะ 15w ท้องยังไม่ออกเลยคะ บางคนต้อง 5เดือนไปแล้วค่ะ