Birthclub: กรกฎาคม 2023 icon

Birthclub: กรกฎาคม 2023

72980 Followers

Feed

แชร์ประสบการณ์กันค่า

ตอนนี้เจ้าคุณอายุ1เดือน12วัน ตั้งแต่แรกเกิด รพ.เอกชนเอาน้องไปตรวจการได้ยิน แต่ผลคือ ทางรพ แจ้งว่าน้องอาจเด็กเกินไป การได้ยินเลยยังไม่สมบูรณ์ คุณหมอนัด ตอน1เดือนอีกรอบ วันที่8เมษาที่ผ่านมา เอาน้องไปตรวจการได้ยิน ผลก็คือเครื่องกับหูน้องไม่ตอบสนองหรือเรียกว่าน้องยังไม่ได้ยิน หมอเลยส่งไปตรวจเฉพาะทางหู ตา คอจมูก ผลออกมาคือแก้วหูสมบูรณ์ ปกติทุกอย่าง แม่ๆแอบกังวลว่าเป็นเพราะน้องเด็กเกินไป หรือเป็นเพราะความผิดปกติ หมอนัดอีกทีเดือนมิถุนา แต่ทางหมอแจ้งว่า เคสแบบนี้มีเยอะมากแต่ถ้าครบสามเดือนทุกอย่างก็ปกติ..แม่ๆเคยเจอแบบนี้มั้ยค่า มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยค่า

Read more
Write a reply
จุกหลอกเถอะค่ะ น้ำดื่มมากไปเสี่ยงภาวะน้ำเป็นพิษอันตรายนะแม่ช็อกตายได้เลย แต่ก่อนจะภาวะน้ำเป็นพิษ 1.จุกท้องงอแงอีก 2.ฉี่บ่อยสะดุ้งตื่นอีก ไม่ได้นอนพอกันค่ะ ส่วนวิธีที่เราเลิกเต้าลูกคือ หักดิบค่ะ ไม่ให้เปิดเสื้อกิน ก่อนนอนกินนมให้อิ่ม แปรงฟัน ปิดไฟมืดสนิท พาเข้านอน ร้องปล่อยไปเงียบไม่สนใจ ปล่อยร้อง 5 นาทีค่อยกอด อุ้ม ปลอบ ถ้ายังร้องอยู่ ปล่อยต่ออีก 5 นาที สลับอุ้มกล่อมอุ้มนอนไปเรื่อย ๆ แม่ แต่ถ้าช่วง 1-3 วันแรกแม่ไม่ไหวจริง ๆ เปิดให้จุ๊บหลับได้ค่ะไม่เป็นไร แต่ต้องทำขั้นตอนก่อนหน้าก่อนเปิดให้จุ๊บนะ ให้เขาเรียนรู้ว่าร้องไปแม่ก็ไม่ให้กิน เดี๋ยวก็เลิกเองค่ะ บ้านนี้เลิกได้ตอน 1.11 ขวบค่ะ ก่อนหน้าเคยะยายามแล้ว แต่ยายไม่เข้าใจโอ๋หลานฉ่ำ ทะเลาะกันบ้านแทบแตกแกก็ไม่เข้าใจ สุดท้ายโดนหมอสั่งให้เลิก แกเลยยอมค่ะ
Read more
Write a reply
Load More Posts