Birthclub: มกราคม 2024 icon

Birthclub: มกราคม 2024

63222 Followers

Feed
Write a reply

แชร์อารมณ์คนเป็นแม่ครั้งแรก

อยากทราบประสบการณ์ แม่ ๆ ที่เลี้ยงลูกวัยทารกค่ะ เวลาลูกร้องงอแงเสียงดัง มีอารมณ์เสีย หรือหงุดหงิดกันบ้างมั้ยคะ เรานอนน้อย และไม่ชอบเสียงดัง และเป็นไมเกรน ตอนนี้น้องอายุจะ 4 เดือนแล้ว ติดเล่นมากเวลาให้นอนไม่ยอมนอน เวลาหิวก็ไม่ยอมกิน พอไม่ให้กินเอาขวดออกจากปาก สักพักน้องก็จะร้องแบบแผดเสียงแอ่นตัวเพื่อจะกิน บางครั้งเราก็อดไม่ได้ที่จะหงุดหงิด และต่อว่าเสียงดัง พอทำแล้วเราก็รู้สึกผิดกับลูก😟 เลยอยากให้แม่ ๆ ท่านอื่นแชร์ประสบการณ์ว่ามีอารมณ์หงุดหงิดกันบ้างมั้ยคะ แล้วระงับความโกรธกันด้วยวิธีไหนบ้าง หรือเราเป็นแม่ที่ไม่ดีรึเปล่าคะ #แม่มือใหม่

Read more
ช่วงน้องแรกเกิด - 1 เดือนกว่า เราเป็นค่ะ มีหงุดหงิดอารมณ์เสียบ้าง แต่เราไม่ค่อยลงที่ลูกค่ะ ส่วนใหญ่เราจะพาลแฟนมากกว่า จนแฟน แม่ พี่สาว เราสงสาร เขาก็ช่วยเลี้ยงให้เราได้พักผ่อนบ้าง พอผ่านช่วงนี้ไป เราเริ่มเข้าใจน้อง เริ่มรู้ว่าน้องต้องการอะไรแม่ก็จะไม่หงุดหงิดแล้วค่ะ จะรู้สึกเลี้ยงง่าย แต่น้องบางคนก็ไม่เหมือนกันนะคะ บางคนอาจต้องใช้เวลานานหน่อยกว่าจะจับทางน้องได้ วิธีแก้ปัญหาคือแม่ต้องคุยกับคนรอบข้างค่ะ ให้แม่ได้พักผ่อนสัก 1-3 ชม ก็ยังดี หรือคุยกับสามีค่ะ หรือเวลาน้องนอนแม่ก็นอนพร้อมน้องค่ะ จะมีเวลาพักผ่อนมากขึ้นค่ะ
Read more
Write a reply
Load More Posts