อยู่บ้านเลี้ยงลูก ทำงานบ้านถือว่าเป็นตัวถ่วงเป็นภาระของคนรอบข้างมั้ยคะ?

ไม่ได้ทำงาน เลี้ยงแต่ลูกค่ะ ทำงานบ้านได้หมดยกเว้นทำกับข้าวแต่พองูๆปลาๆไปได้บ้าง เจียวไข่ทำต้มจืดพอได้ทานค่ะ ถูกบ่นบ่อยวาเราไม่ได้เรื่องเลย ดูแลลูกก็ไม่ดี เราก็พยายามนะ จนเวลาแต่งตัวดูกระจกเราแทบไม่มี อยากกอนอะไรเราก็ไม่ได้กิน วันไหนเหนื่อยข้าวก็ไม่ได้แตะเลยค่ะ เวลางีบซีก5-10ก็ไม่มี หาว่าเราละหน้าที่ทั้งๆที่เราก็ทำครบทำเสร็จหมดทุกอย่างงานบ้าน ไหนพาลูกอาบน้ำแต่งตัว พานอนเอง ถูกด่าประจำค่ะ จนกลายเป็นคนที่เก็บกดตลอดเวลา บางทีเราก็แอบบร้องไห้แอบน้อยใจก่อนนอนทุกครั้งเลย ว่าเราไม่ดีเราเป็นตัวถ่วงจริงๆหรอ?เราทำได้แค่นี้จริงๆใช่มั้ย #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าต้องทำตัวยังไง จะปรับตัวยังไงดีคะ แล้วนี่ก็ท้องลูกคนที่สองอยู่ค่ะ ไม่ทราบชะตาว่าเราจะดาวน์ลงมั้ย เพราะว่าเราเคยผูกคอ กรีดแขนกินยาตายมาแล้ว แต่คนรอบข้างก็ไม่เข้าใจในสิ่งที่เราทำเลยค่ะ แม้กระทั่งเรารู้สึกยังไงก็ตาม😢

1 ตอบกลับ

VIP Member

เป็นกำลังใจให้นะคะ เราทำดีที่สุดแล้วค่ะ ก็ทำต่อไป ฟังผ่านๆ ไปค่ะอย่าไปเก็บมาคิด คิดถึงลูกให้มากๆนะคะ

ขอบคุณค่ะตอนนี้กำลังดีขึ้นแล้ว❤