ทำไมต้องแอนตี้ขนาดนั้นนน??

ไม่เข้าใจว่าทำไม่ต้องเม้นด่า เม้นตำหนิ เม้นประชดประชัน ไม่ชอบก้อเลื่อผ่านก้อจบ มันอาจจะเป็ความสบายใจของเค้าก็ได้นะคะ เค้าจะโพสอะไรมันเรื่องของเค้า ถ้าพวกคุณไม่ชอบ ก็แค่เลื่อนให้มันผ่านๆไป ทุกคนมีสิทธิ์ถามหรือโพส อะไรก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมีสาระตลอดเวลา บางคนอาจะเบื่อก็เลยโพส บางคนเค้าอาจจะไม่รู้จริงๆ ว่าอาการแบบนี้ควรรับมืออย่างไร เป็นแบบนี้ควรทำแบบไหน จริงๆพวกคุณมีสิทธิ์อะไรไปว่าเค้า โพสก็โพสเค้า เรื่องก็เป็นเรื่องของเค้า ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปยุ่ง คนที่กำลังจะเป็นแม่มือใหม่ มีความกังวนต่างกันนะคะ พวกคุณอาจจะมีคนให้คำปรึกษา แต่บางคนเค้าอาจจะ ไม่มีใครให้ปรึกษาเลยก้อได้ เค้าใจค่ะว่าสำหรับ พวกคุณโพสอะไรก้อไร้สาระทั้งนั้น เพราะพวกคุณคิดแค่ว่าพวกคุณรู้ดีรู้ทุกอย่าง แต่สำหรับคนที่เค้าโพสถามบางทีเค้าอาจจะแค่ต้องการ กำลังใจ คำพูดที่ทำให้สบายใจก้อแค่นั้น ถ้าทำให้คนอื่นสบายใจไม่เป็น ก็ควรอยู่ในที่ของตัวเอง ไม่ควรออกมาว่าคนอื่น #เห็นมาหลายโพสเเล้วค่ะ #อดไม่ไหวจริงๆ #สงสารคนโดนว่า.

70 ตอบกลับ

คือบางคนมาถามว่าแบบนี้ท้องเล็กไปไหม ถ้ามีคนบอกท้องเล็กไป คุณแม่ก็เกิดความกังวลใจเพิ่มขึ้นรึป่าวคะ บางคำถาม ถามแล้วมันไม่ได้ทำให้สบายใจขึ้นนะคะ ท้องเล็กไม่ได้แปลว่าลูกไม่แข็งแรง ท้องใหญ่ก็ไม่ได้แปลว่าลูกแข็งแรงค่ะ คนทุกคนไม่ได้เหมือนกันนะคะ แล้วถ้าแม่ๆบางคนอ่านดูจริงๆนะคะ ก็จะมีคนตอบอยู่เสมอว่า ท้องเล็กท้องใหญ่ไม่สำคัญ​ถ้าลูกหนักตามเกณฑ์​ดี

มุมมองแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ก็จริงอย่างที่เขาบางโพสนะค่ะ เช่น ลักษณะรูปท้อง ผู้หญิงหรือผู้ชาย ลักษณะรูปท้องของคนเราไม่เหมือนกัน และไม่สามารถบอกเพศได้นอกจากอัลตราซาวด์ แล้วคำถามต่างๆนาๆ โพสจากความกังวลของแม่ๆทั้งนั้นเลย เพื่อความสบายใจคลายกังวลลงบ้าง ทุกคนมีสิทธิ์โพส และทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็น. ใจเขาใจเราค่ะ

ถูกค่ะต้องมองโลกกว้างๆ ไม่ใช่จิตใจคับแคบ แล้วยังมาทำให้โลกของคนอื่นแคบตามไปด้วย

ส่วนตัวมองว่าเป็นคำถามที่หาดูได้ทั่วๆไปทั้งวันเลื่อนๆเดี๋ยวก็เจอ คำถาม คำตอบก็ได้เหมือนๆกันทุกที ไม่จำเป็นต้องถามกันไปมาซ้ำซาก แต่เรื่องเม้นที่ใช้คำพูดรุนแรงเกินไปอันนี้มองว่าเกินเหตุเหมือนกันค่ะ ส่วนเม้นที่แนะนำด้วยเหตุผลถึงจะไม่ถูกใจคนตั้งคำถาม แต่มันมีสาระและเป็นเรื่องจริง ก็ควรนำกลับมาพิจารณาค่ะ

จิงค่ะๆบางคำถามมันก็ซ้ำๆเราก็เข้าไปดูคำตอบเราคนหนึ่งที่ชอบเข้าไปดูถ้ามันไม่มีที่เราอยากรู้จิงๆถึงจะถาม

คือคอนแรกพูดตามตรงเบื่อคำถามบางประเภทมากที่ถามแบบรู้คำตอบในใจกันอยู่แล้ว แต่นี้แบบเเซะเค้าไม่ไหวจริงๆคะ เค้าโพสบางทีอาจจะเบื่อไม่ก็แลกเปลี่ยรอะไรหลายๆอย่าง นี่แอปคนท้องนะคะไม่อยากให้มีคนต้องมาเเซะกันเลย ไม่ใช่เฟสบุ๊ค อะไรโพสไหนที่ไม่ชอบก็แค่เลื่อรผ่านเราว่าไม่ยากนะคะ คือเห็นแบบนี้ก็แซะกันเกินไป😞❤️

VIP Member

+10...มีความเห็นตรงกันหมดเลยค้ะ ไม่ชอบก้อแค่เลื่อนผ่าน ตอนนี้เม้นประชด ด่า เยอะมากๆ จนตัวเราเองบางทีอยากโพสถามนู้นนี้นั้น แต่กลับไม่กล้าซ่ะแล้ว ดราม่าเยอะเกิ้น เน้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต และในแอพแทน กลัวจริงๆกับคอมเม้นแรงๆ...มันทำให้เสียสุขภาพจิต ยิ่งท้องอยู่ด้วย อารมณ์อ่อนไหวง่าย ไม่อยากปะทะอารมณ์กับใครด้วย

จริงที่สุด

ใช่ค่ะเห็นด้วยเราเคยโดนค่ะมีอยู่โพสหนึ่งเค้าถามว่าแม่ๆที่คลอดเดือน พ.ค.เตรียมของกันรึยังค่ะซึ่งตอนนั่นเราก็ท้องได้ประมาน6เดือนเราก็เลยตอบไปว่า..บ้านนี้เตรียมเกือบครบแล้วค่ะ...สักพักมีคนตอบกลับมาว่า หึคลอดเดือน พ.ค.มีเตรียมของแล้วหรารีบไปมั๊ย เรารู้เลยว่าเค้าว่าเราทำให้เราไม่อยากเข้าไปเม้นโพสอื่นเลย

คือแบบว่าเราไม่ได้เห่อนะแต่ถ้าไปซื้อตอนใกล้ๆคลอดแล้วหลายๆอย่างเวลาเดินไปเลือกซื้อมันรำบากท้องก็ใหญ่แขนขาก็บวมแล้วถ้าซื้อที่เดียวพร้อมกันเราก็ไม่ไหวการเงินเราไม่คล่องต้องถยอยซื้อเอาแล้วไหนจะต้องซักอีกตากอีกเรานะโดนพี่สาวว่าจะรีบซื้อไปไหนโบรานเค้าไม่ให้เตรียมไว้เราบอกว่าไม่เป็นรัยไม่ถือแล้วพี่สาวเราบอกว่าเดียวไปซื้อให้ก็ได้เราบอกไม่ต้องเดียวไม่ถูกใจแ ม่ว่าเราพูดถูกมั๊ยตอนยังไหวเลือกเองถูกใจเราด้วยแล้วอีกอย่างที่เรารีบเตรียมของลูกไว้แต่เนินๆเพราะถึงเวลาไม่มีคัยเตรียมให้เราแต่บางคนที่เค้าว่าเรารีบนะ

VIP Member

เห็นด้วยค่ะ สิทธิ์เค้า เค้าทำตามกฎของแอปนี้ก้ให้เค้าโพสไป บางทีที่เค้าโพสถาม เพราะการไปโรงพยาบาลถามหมอมีค่าใช้จ่าย หรืออยากได้คำตอบเพื่อคุณค่าทางใจ เรื่องเล็กๆน้อยๆที่เราตอบได้ ก้ช่วยกันแนะนำ ถ้าไม่อยากอ่าน หรือดูเป็นคำถามไร้สาระก้ไม่ต้องเข้าไปตอบไปอ่านก้จบค่ะ

ตลกตรงบอกว่าการไปโรงพยาบาลเพื่อถามหมอมันมีค่าใช้จ่าย แน่นอนสิคุณ เมื่อคุณคิดจะท้องตั้งครรภ์ มันจำเป็นต้องมีเงิน จำเป็นต้องเก็บเงินไว้ล่วงหน้า อีกอย่างคุณมีเด็กอยู่ในท้อง มีอีกชีวิตอยู่ในท้อง จะมาเดาหรือรอคำตอบจากคนอื่นไม่ได้นะคะ นี่แหลพที่เขาว่า "การศึกษาคือเรื่องสำคัญ" ความรู้พื้นฐานง่ายๆที่หลายๆคนควรจะรู้เลยว่าร่างกายของคนเรานั้นต่างกัน ไม่มีใครเหมือนกัน เซลล์ต่างกัน การที่คุณบอกว่ามาถามเพราะไม่อยากไปหาหมอ มีค่าใช้จ่าย นั่นก็แสดงความเห็นแก่ตัวแล้ว เพราะคุณกำลังทรมานเด็กท้องอยู่ อยากได้คำตอบเพื่อคุณค่าทางจิตใจ คำพูดเหมือนสวยหรูนะ แต่มันผิดนะคะคุณ คนมันไม่เหมือนกัน บางคนป่วยโรคเดียวกันแต่รักษาต่างกันเพราะอะไร ก็เพราะเขาต่างกัน และขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของหมอที่นะต้องทำการรักษา ถ้าคนเราเหมือนๆกันทั้งโลก เวลาเป็นโรคอะไรก็ไม่ต้องไปหาหมอหรอกค่ะ แค่มาพิมพ์ถามก็ได้คำตอบแล้ว จะมีหมอไปเพื่ออะไร อีกอย่างความคิดงกๆที่ไม่อยากไปหาหมอเพราะมีค่าใช้จ่าย มันไม่ควรเกิดขึ้นกับคนท้องหรือคนเป็นแม่นะคะ รักลูกจริงๆ ไม่ว่าเป็นอะไรนิดหน่อยควรไปหาหมอเลย หมอเขาเรียนมาเพื่อช่วยชีวิตคนค่ะ แต่คนในนี้ไม่ได้เรียนมา เข

เราไม่ชอบเราก็เลื่อนผ่านเหมือนกันค่ะแต่เลื่อนยังไงก็ไม่พ้นคำถามที่เราสามารถหาในกูเกิ้ลก่อนถามได้ค่ะเข้าใจว่าต้องการคำตอบ แต่บางคำถามก็เจอซำ้ๆซากๆเช่น ท้องกลม ท้องแหลม จะได้ ช หรือ ญ 2ขีดท้องไหมแต่จางมาก หลังๆมีแต่พวกคำถามแบบนี้ค่ะ

ใช่ค่ะแต่ก็ไม่ได้เข้าไปตำหนิหรืออะไรเลยนะแค่เห็นบ่อยจนเต็มไปหมดเหมือนกำลังฮิดกันยังไงไม่รู้กับคำถามพวกนี้

อย่างเราอยากรู้อะไรก็ google ก่อน แต่บางทีก็ต้องการประสบการณ์ตรงจากแม่ๆคนอื่น เพราะเราเลี้ยงลูกกับแฟนแค่สองคน ตั้งแต่ท้องยันคลอด อันไหนไม่รู้ก็แค่อยากถามเพื่อความสบายใจ เพราะคำตอบใน google มันไม่ชัดเจน ไม่ชอบก็กดไม่แสดงผลได้ ดีกว่าไปไล่ด่า

ใช่ค่ะ บางคนเค้าก็แค่อยากมีเพื่อนที่คุยเรื่องเดียวกัน คนใจแคบเท่านั้นแหละค่ะ ที่คิดเยอะ

VIP Member

มองได้หลายมุมนะคะสำหรับส่วนตัว ! บางคนก้อถามคำถามเดิมที่มันน่าเบื่อ ? แต่บางครั้งคนตอบมีคำตอบที่รักษาน้ำใจคนฟังมากมายใช่ตัดพ้อ ? บางทีเราใม่ชอบก้อแค่เลื่อนผ่าน ? ใม่สนใจ ใม่ใส่ใจจบคะ #ความคิดเห็นส่วนตัวใม่ต้องตามมาด่า

เห็นด้วยค่ะ