13 ตอบกลับ

ส่วนตัวโดนทักท้องใหญ่มากก เหมือนใกล้คลอดตั้งแต่ ไตรมาส2 บางทีเค้าก็อยากหาเรื่องคุยด้วยแต่ไม่รู้จะพูดอะไร ฟังแล้วก็ปล่อยผ่านๆไป หมอว่ายังไง สามีว่ายังไง ก็สบายใจแล้ว คิดว่าเดี๋ยวพอเด็กออกมา น่าจะเจอคำพูดนานามากกว่านี้ค่ะ 🤪 #คลอดสิงหา

บ้านนี้ก็โดนทักบ่อยค่ะ ล่าสุดหมอทักเหมือนคนแค่อ้วนลงพุง ไม่เหมือนคนท้อง ให้เฝ้าระวังลูกจะตัวเล็ก แต่พออัลตราซาวลูกเราปุ๊บ ลูกน้ำหนักเกิบเกินเกณฑ์ค่ะ รู้สึกสะใจนิดๆ😂 อย่าเครียจค่ะแม่ท้องเล็กรึใหญ่ไม่สำคัญ ยึดลูกเราเป็นหลักค่ะ

จริงมากแม่ ทักว่าท้องเล็กไม่พอ ยังว่า ตัวเองไม่ได้ท้องแต่ท้องใหญ่กว่าเราที่ท้องอีก น่าจะหาคำพูดที่โอเคกว่านี้ บ้านนี้ไม่ซีเรียสนะ แต่ไม่ชอบเวลาคนทัก ถ้าลูกตามเกณฑ์ก็ไม่กังวลค่ะ

เราก็ไม่ได้คิดมากหรอกค่ะ แค่ไม่โอเคเวลาคนทักแบบนี้ ไม่เข้าใจเลยยทำไมต้องพูดแบบนี้😢

ท้องเล็กไม่ได้แปลว่าน้องจะตัวเล็กตามนะคะ ท้องเล็กแต่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์มีเยอะค่ะ อย่าไปสนใจค่ะแม่ บำรุงน้องน้อยเยอะๆ ยิ่งแม่เครียดจะส่งผลกับน้องนะคะ สู้ๆนะคะ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะมีแต่คนทักว่าท้องเล็กแต่ไม่ต้องกังวลค่ะบางคนท้องแรกก็เล็กใหญ่แตกต่างกันไป ตัวเล็กเกิดง่ายสมบูรณ์ออกมาใหญ่ข้างนอกก็ไม่เป็นแล้วค่ะ

โดนเหมือนกันค่ะ แม่ตอบกับไปว่าไม่ซีเรียสค่ะ ออกมาโตข้างนอกก็ได้ไม่จำเป็นต้องโตในท้อง แค่สมบูรณ์ ตามเกณฑ์ก็พอ

โดนมาแล้วเหมือนกันค่ะ บรรดาญาติๆทั้งหลาย ตอบไปว่า แต่น้ำหนักลูกอยู่ในเกณฑ์ปกตินะ จบๆไปค่ะ อย่าเก็บมาใส่ใจ🥲

คนอื่นพูดไม่เข้าหูก็โยนทิ้งไป เก็บมาให้หนักใจ ให้ทุกข์ตัวเองทำไม อีคนพูดป่านนี้มันนอนหลับสบายใจเฉิบละ

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะแม่ ท้องแรก ตอนนี้ 7 เดือน ท้องเล็ก แต่น้ำหนักตามเกณฑ์ ก็ไม่ต้องกังวลเลยค่ะแม่

บ้านนี้ถ่าคนไม่สังเกตดีๆก้ไม่รุ้ว่าท้องเพราะส่วนตัวใส่เสื้อตัวใหญ่บ้าง