2 ตอบกลับ

อันตรายของแมาท้องที่เป็นโลหิตจางอ่อนเพลีย ซีด เหนื่อยง่าย เป็นลมบ่อย เวียนศีรษะ และเบื่ออาหาร เสี่ยงแท้งและคลอดก่อนกำหนด มดลูกหดรัดตัวไม่ดี ทำให้คลอดยาก หมดแรง และมีโอกาสติดเชื้ออักเสบได้ง่าย ตกเลือดระหว่างคลอด หลังคลอด และช็อค เลือดจางอันตรายต่อลูกในท้องอย่างไร โรคเลือดจางนอกจากจะเป็นอันตรายต่อแม่แล้ว ยังส่งผลร้ายแรงต่อลูกน้อยด้วย เนื่องจากเลือดที่ไปเลี้ยงรกจะมีออกซิเจนน้อยกว่าปกติ ทำให้ออกซิเจนส่งไปยังทารกน้อยกว่าที่ควรจะได้รับ ซึ่งอาจเป็นอันตรายต่อลูก ดังนี้ ถ้าแม่เลือดจางมาก ทารกอาจเสียชีวิตในครรภ์ได้ ลูกมีโอกาสที่จะคลอดออกมาแล้วเสียชีวิต เสี่ยงต่อการคลอดก่อนกำหนดและน้ำหนักแรกคลอดน้อย มีความพิการแต่กำเนิดสูง ลูกมีโอกาสเป็นโรคเลือดจาง

ขอบคุณนะคะ ที่แนะนำ

อดทนฝืนกินนะคะแม่ โลหิตจางเป็นอันตรายนะคะ จะทำให้แม่เหนื่อยง่าย เวียนหัวปวดหัว และเลือดสูบฉีดน้อย ลูกต้องการเลือดจากเราไปสร้างเซลล์ต่างๆของร่างกายนะคะ ถ้าแม่ทานยาไม่ได้แนะนำให้ทานอาหารที่มีประโยชน์ดังนี้คะ ผักใบเขียว เช่น ตำลึง ผักบุ้ง คะน้า ผักโขมมีประโยชน์มากค่ะ บลอคโคลี่ สาหร่าย เต้าหู้ ไข่ กินหมูดีกว่าไก่ ตับ เลือด ปลา ถั่ว หอย ฟักทอง ขนมปัง บ้านนี้ตอนท้องก็เป็นค่ะแต่หมอญี่ปุ่นไม่จ่ายยาบำรุงให้แม่ท้องเลยแม้แต่เม็ดเดียวนะคะ คุณหมอแนะนำให้กินอาหารที่มีประโยชน์อย่างเดียว

ขอบคุณมากนะคะ ที่แนะนำ