31 ตอบกลับ

เราเป็นภาวะเลือดจากกลัวลูกน้ำหนักน้อย แต่ลูกน้ำหนักดีมากค่ะพึ่ง20week หนัก400กรัมแล้ว เรากินนมทุกวันไม่ขาด ทั้งนมชงนมถั่วกินหลายๆสูตรก็ดีค่ะ กินอาหารปกติแต่เพิ่มกับลดข้าวนิดหน่อยแม่จะได้ย่อยง่าย เน้นผักเขียว โปรตีนไม่ติดมัน กินขนมหวานเป็นครั้งคราวอย่าเยอะเสี่ยงเบาหวาน ที่สำคัญกินผลไม้ควบคู่ด้วยค่ะ เรากินกล้วยตามหลังกินอาหารเสร็จ ระหว่างวันก็กินผลไม้ค่ะ ช่วยได้เยอะเลย

TapFluencer

เราเน้นเนื้อสัตว์โปรตีนหน่อยค่ะแม่ ชาบู สุกี้ ผักกับเนื้อเน้นๆ ทุกสัปดาห์ นอกนั้นก็อาหารปกติ ไข่ อาหารเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่เน้นให้สารอาหารครบ ผลไม้ด้วย (แต่ระวังน้ำตาล) ยาบำรุงหมออย่าให้ขาดค่ะ เราไม่ได้ทานนมเยอะ ถ้านึกได้ก็พยายามทานค่ะ แต่น้ำหนักตัวน้องดีมาก เกินไป 1-2 วีค ตลอดค่ะ

TapFluencer

ตื่นเช้าๆ 6โมง มาทานนมกับกล้วยหอมค่ะ แนะนำนมแพะ BG นะคะ เราทานตั้งแต่3เดือน เราไปซาวน์ตอน 29 วีค น้องหนัก 1700 แล้ว แต่แม่นนแค่ 57 เองค่ะ หมอบอกลงน้องหมด น้องตัวใหญ่มาก และแข็งแรงมากๆด้วย

ขอเราทานกล้วยหอม ผลไม้ ขนมหวานตอนเย็นทุกวันหลังกินข้าวนํ้าหนักขึ้นทั้งแม่ทั้งลูกเลยจ้า555จนหมอบอกไห้ลด แต่ก็อยู่ในความปกติจ้า แล้วหมอก็ไห้กินยาบำรุงทารกด้วยนะคะ

เราเน้นทานไข่ต้ม ปลานึ่ง นมจืด นมถั่ว นมงา น้ำเต้าหู้ ผลไม้ก็พวกฝรั่ง มะม่วง มะละกอ ผักใบเขียวพวก ผักบุ้ง คะน้า ผักกาดขาว ซาวน์ล่าสุด หมอบอกว่า น้ำหนักมาลูกหมดเลยแม้

แม่อย่าพึ่งกังวลไปนะคะแม่บ้านนี้ซาวไปเมื่อวันที่30หมอบอกน้องน้ำหนักน้อยกว่าเกณฑ์เหมือนกันค่ะ2,400 พอวันที่31เราเจ็บท้องและคลอดน้อง น้ำหนักน้องอยู่ที่3375 ค่ะ😊

VIP Member

กินอาหารที่เป็นโปรตีนค่ะ ของเรากินแต่นม กับน้ำผักผลไม้ปั่นที่เพิ่มเข้ามา อย่างอื่นก็กินปกติค่ะ น้ำหนักลงน้อง หมอบอกน้องตัวใหญ่ค่อนข้างอ้วนค่ะ

บ้านนี้แม่กินอะไรไม่ค่อยได้เพราะเป็นเบาหวานก่อนตั้งครรภ์คุมน้ำตาลแม่กินนมแพะBgมาตลอดจนคลอดน้องน้ำหนัก3020กรัม และที่สำคัญผิวน้องขาวมากค่ะ

บ้านนี้ได้ หาหมอมาตอน 18 วีค ป้าบอกบอก น้ำหนักเกินไปเท่าเด็ก 20+2 เน้นทานโปรตีน นมแพะ ไข่ต้มกินบ้างไม่กินบ้าง #บ้านนี้น้ำหนักได้ลูกหมดเลย

วีคท้ายๆเบบี๋ในท้องไม่ค่อยโตเราเลยดื่มเอนชัวร์(รสธัญพืชหวานน้อย) วันละแก้ว หมอบอกตอนคลอดหนัก 2,600g กำลังดี คลอดออกมาจริง 3,200g เลยค่ะ