4 ตอบกลับ

TapFluencer

ไตรมาสที่สาม เป็นเวลาทองของลูกจะสะสมเนื้อหนัง เพื่อคลอดออกมาเป็นต้าวอ้วง ดังนั้นไม่แปลกค่ะ ที่คุณแม่จะหิวบ่อย วิธีการที่จะไม่ทำให้ทานเยอะเกินแล้วรู้สึกอึดอัดคือ แม่แบ่งการทานเป็นหลายๆ มื้อ จุกจิกไปเลยค่ะ ไม่ต้องกินอิ่มในมื้อเดียว หิวแล้วทานเลยค่ะ เน้นอาหารที่มีประโยชน์ค่ะ

มื้อว่าง ก็ทานเป็นพวกไข่ นม ผลไม้ค่ะ หมอแนะนำมาค่ะ ไข่ทานได้ทุกมื้อเลยค่ะ ไม่ก็ทานเป็นไข่ต้มตอนมื้อว่าง ส่วนนม 3-4 กล่องต่อวันได้ยิ่งดีค่ะ

คุณหมอบอกว่า ให้ทุกมื้อมีไข่ด้วยจะดีมากค่ะ 3 ฟอง ฟองละมื้อ หรือทานตอนมื้อว่าง ทานเล่นๆก็ได้ค่ะ

ต้องแบ่งทานหลายๆมื้อค่ะบ้านนี้อยากกินให้อิ่มทีเดียวแต่พอจะอิ่มแล้วจะคลื่นไส้

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ หิวบ่อยน้ำหนักก็ขึ้นเอาๆ