8 ตอบกลับ

VIP Member

อย่าเลยค่ะ ไม่ดีหรอก เคยเห็นบางคนต้มตับ ไข่บด ผักบด เพิ่มลงไปให้ด้วย ไม่ให้ซีรีเลคเพียวๆนะ ต้องผสมสารอาหารอื่นเพิ่มค่ะ

ทานได้ค่ะแม่ แต่แนะนำเป็นอาหารเสริมแม่ทำเองดีกว่า เช่น แครอทบดฟักทอง หรือตำลึงบดใส่ข้าว อะไรแบบนี้ดีกว่าค่ะ

กินได้ค่ะ ไม่มีอันตราย สลับวนไปกินข้าวต้มจืดแบบนี้ก็ได้คะ กินนานๆไปน้องโตขึ้นเรื่อยๆอาจจะเบื่ออาหาร

หมอที่ รพ.ไม่แนะนำค่ะ บอกว่าเสี่ยงที่จะแพ้ข้าวสาลีได้ และทำให้เด็กติดรสหวาน ค่ะ

ถ้ามีเวลา อาหารลูกปรุงเองดีกว่านะคะ

VIP Member

น่าจะกินสลับกันดีกว่านะคะ.

ทานข้าวโอ๊ต แทนดีกว่าน่ะค่ะ

VIP Member

ซีลีแล็ค=มาม่าค่ะ