11 ตอบกลับ

ช่วงให้นมลูกจะต้องคัดเลือกชนิดยาคุมกำเนิดเป็นพิเศษหน่อยค่ะ เพราะถ้าคุณแม่ไปเลือกทานยาที่มีส่วนประกอบของฮอร์โมนเอสโตรเจน (estrogen) เช่น ยาเม็ดคุมกำเนิดชนิดฮอร์โมนรวม ก็จะทำให้ปริมาณและคุณภาพของนมแม่ลดน้อยลง นอกจากนี้แล้ว ผลข้างเคียงที่สำคัญของฮอร์โมนเอสโตรเจน อีกอย่างคือไปเพิ่มความเสี่ยงต่อการเกิดลิ่มเลือดอุดตันในหลอดเลือดมากยิ่งขึ้น ดังนั้น คุณแม่ที่ให้นมลูกควรเลือกใช้ยาคุมกำเนิดที่มีส่วนผสมของฮอร์โมนโปรเจสเตอโรน (Progesterone) เพียงอย่างเดียว ซึ่งปัจจุบันที่มีจำหน่ายในท้องตลาด ได้แก่ เอกซ์ลูตอน (Exluton) เดลิตอน (Dailyton®) ซีราเซท (Cerazette®)

แล้วฉีดยาคุมได้ไหมค่ะ

กินได้ค่ะ มีขายตามร้านขายยาทั่วไป บอกเภสัชด้วยว่าเอายาคุมแบบที่ให้นมลูกด้วย เราเคยกินของเอ็กซ์ลูตอนค่ะ

ทำไมไม่ฉีดยาคุมแบบ3เดือนครั้งเอาคะ กินยาคุมสามารถเสี่ยงในการท้องได้นะคะ คนแถวบ้านกินยาคุมแต่ท้องเฉยเลย

ฉีดยาอ้วนมั้ยค่ะ

ซื้อยาคุมสำหรับให้นมลูกก็ได้มีขายตามร้านขายยาทั่วไปค่ะเราเคยซื้อมากินตอนท้องแรกค่ะประมาณ120บาทค่ะ

ได้ค่ะเราก้อกินบอกเภสัชว่าให้นมลูกอยู่เดี๋ยวเค้าก็จัดให้ค่ะเราทานเดลิตอนอยู่

ฉีดแบบเดือนละเข็มที่คลินิกฝากครรภ์ได้เลยค่ะ บ้านนี้ฉีดได้10เดือนน้ำนมไม่หดค่ะ

ทานได้ค่ะ แต่ต้องเป็นแบบโฮร์โมนตัวเดียว แนะนำยี่ห้อ ซีราเซ็ท กล่องสีเหลืองค่ะ

ทานได้เลยค่ะ ตามลูกศรบนแผงยาคุมกำเนิด ทานตามเวลาที่เรากำหนดและห้ามลืมนะคะ ถ้าลืมต้องเริ่มแผงใหม่ค่ะ

หมอให้ซีราเซทเรามาค่ะ ไม่มีผลกับน้ำนม แต่แนะนำให้ปรึกษาหมอก่อนนะคะ

ขอบคุณนะคะ

VIP Member

ทานได้ค่ะ ยาคุมสำหรับให้นมบุตร บ้านนี้ทานเดลิต้อน

ได้ค่ะแต่ต้องเป็นยาคุมชนิดที่ให้นมลูกด้วย