18 ตอบกลับ

แบ่งทานเป็นมื้อเล็กๆแต่บ่อยขึ้นดีมั๊ยคะ ท้องแรกเราก็ทานน้อย แพ้ท้องอ้วกจนแทบจะถึงวีคสุดท้ายที่คลอด กินได้น้อย ก็พยายามกินให้บ่อย หมอทักว่าลูกเราจะตัวเล็ก ก็ยังหนักตั้ง 3300

เราก็10วีค2วันค่ะ ทานข้าวได้2ช้อนก็อิ่มค่ะ เบื่ออาหาร แต่เรากินอย่างอื่นแทนได้ค่ะ ของที่มีประโยชน์ เรากินทั้งวันค่ะ กินทุกอย่างที่หิว ยกเว้นข้าวค่ะ😊

😊😊ถ้ากินข้าวแล้วจะซึมเลยค่ะ จะอ้วก ต้องกินอย่างอื่นแทน

VIP Member

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ช่วง3เดือนแรก กินแค่5ช้อนก็อิ่ม อิ่มไม่พอคลื่นไส้อ้วกด้วยค่ะ ทรมานมากๆ แต่พอเข้าเดือนที่4-5ก็ทานได้ปกติค่ะ อาจจะแพ้บางอย่าง

เดี๋ยวก็ค่อยๆดีขึ้นคร้า ช่วง3เดือนแรกยังไม่ลงลูก พอเดือน4 ก็จะหายเบื่ออาหาร กินได้ปกติ ไม่ต้องกังวลนะค่ะ

บ้านนี้ไม่เบื่ออย่างเดียวค่ะ แพ้อาเจียรหมดไส้ อาเจียรจนเส้นเลือดฝอยในคอแตกกรดไหลย้อน นน. ลด 😰

แบ่งมื้อกินเป็นมื้อย่อยๆได้ค่ะ ช่วงนี้น้องยังมีอาหารจากถุงไข่แดงอยู่แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

ตอนนี้ช่วง 1-3 เดือนแรก ลูกรับสารอาหารจากถุงไข่แดง ทานน้อยทานไม่ได้ ไม่ต้องกังวลค่ะ

VIP Member

ไตรมาสแรกลูกมีอาหารเป็นของตัวเองค่ะ ไม่ต้องกังวลไปค่ะ

ทานอย่างอื่นแทนค่ะ พวกเส้นๆหรือไม่ก็ผลไม้

ถ้าทานข้าวได้ไม่เยอะเสริมนมกับผลไม้ค่ะ