22 ตอบกลับ

บ้านนี้ตั้งแต่รุว่าท้อง โดนหยุดงานก็นอนอย่างเดียวเลย แทบจะไม่ได้ออกกำลังหรือเดินเลยค่ะ กำหนดคลอดอีก 2 อาทิต แม่ก็ลุ้นอยู่ค่ะว่าจะออกยากมั้ย ถ้าออกง่ายตอนพักฟื้นแล้วต้องฝึกเดินจะเดินยากมั้ย ลุ้นทุกวันเมื่อไหร่จะแตกสักที อยากเจอใจจะขาดอยู่แล้ว 🥰

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะแม่ 🙏🥰

เรานี่วันๆไม่ได้หยุดพัก ไปทำงานตั้งแต่ท้องอ่อนๆจนท้องแก่ ไหนจะดูลูกเล็กอีกคน ไม่ได้หยุดพักเลย นั่งรถไปทำงานไกลๆ ขี่รถจนวันนี้ หวังว่าอยากคลอดง่ายๆ แต่ตอนนี้ จะ 41 วีคแล้ว น้องยังไม่ยอมออกสักที อีแม่จะลุกไม่ไหวแล้ว ปวดเชิงกรานมากค่ะ

ไม่เกี่ยวกับการเดินหรือนอนเยอะค่ะ เกี่ยวกับสรีระแม่ ท่าเด็ก ปัจจัยอื่นเยอะแยะไปหมด บางคนบอกกินสัปปะรดช่วยคลอดไว ก็ไม่เกี่ยวค่ะ คุณหมอบอก

บ้านนี้กินนอนอย่างเดียวค่ะกินแล้วก็นอน พักผ่อนให้เพียงพอ ลูกคนแรกก็ไม่เห็นคลอดยากเลยค่ะ เดินเยอะไม่น่าจะเกี่ยวที่จะคลอดง่ายคลอดยากนะ

กระดูกเชิงกรานแคบก็ออกอยากนะคะ เดินเยอะน่าจะแค่ช่วยกระตุ้นมดลูกให้บีบตัวแค่นั้น ถ้าปัจจัยหลายๆอย่างไม่พร้อมก็คลอดยากเหมือนกันค่ะ

VIP Member

ของเราท้องแรกทำงานจนคลอดค่ะ เดินเยอะมากเบ่ง3-4ทีออกเลย ท้องนี้พยายามไม่นอนเยอะ พยายามเดินทำนู้นทำนี่ ขอให้คลอดง่ายๆแบบท้องแรก😅

ฟังผู้เฒ่าผู้แก่ได้นะคะ แต่ฟังพอควรน๊า ฝากท้องกับหมอต้องฟังหมอ ท้องแรกไม่เป็นไร ท้องต่อไปรู้เรื่องค้าาาาา

อ่อค้าา ไหวก็ทำต่อไปค้าา

ไม่เกี่ยวนะคะ ถ้าสะโพกไม่ผาย + ปัจจัยอื่นๆ ก็คลอดยากนะ อีกอย่างใช่ว่าทุกคนจะแข็งแรงเหมือนกันหมด

เราเดินเยอะขับรถทุกวัน มีท้องปั้น บ่อยมาก เกือบคลอดก่อนกำหนด

ฟังหมอดีกว่านะคะ ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน เดินมากเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด อันตรายต่อเด็กค่ะ

พูดเหมือนคนแก่แถวบ้านเลย ให้เดินเยอะๆ นี้แระนอนโรงบาลยาวเลย ร่างกายคนไม่เหมือนกันเนาะ 😂😂