14 ตอบกลับ

บ้านนี้ลูกคนแรกเปนค่ะ แต่หมอไม่ดู แร้วน้องไม่ดูดนมแม่ค่ะดูดก้นิดนึงไม่เต้มอิ่ม ละร้องงอแงหนักมากแม่พาไปหาหมอ หมอเจอผังผื่นใต้ลิ้นหนามากก หมอนัดจี้ออกเลยค่ะ น้อวเปนตั้งแต่คลอด แต่ไปตรวจเจออีก รพ.นึง 3เดือนถึงได้เอาออก ยิ่งน้องโตยิ่งน้องเจ้บค่ะแม่ตอนเอาออก. ลูกเราพอเอาออกก้กินนมไม่ได้เพราะมันเจ้บ สงสารมากค่ะ ตอนนี้4ขวบแล้ว พูดชัดค่ะ

ของเราตอนคลอดลูกคนแรกก็เป็นนะคะ ตอนนั้นหมอบอกเป็นนิดเดียวหมอบอกบางทีอาจจะขาดได้เอง หมอนัดดูตอนขวบกว่าก็ยังไม่ขาดหมอเลยบอกว่าถ้าจะขลิบออกต้องขลิบก่อน 2 ขวบ บ้านนี้เห็นลูกพูดชัดทุกคำเลยไม่ได้พาน้องไปขลิบคะ จนปัจจุบันลูกชายจะ 5 ขวบแล้วคะ พูดชัดทุกคำเลยคะจากที่หมอเคยบอกว่า ลูกอาจจะพูด ร เป็น ล หรือพูดคำควบกล้ำไม่ชัด

หมอขลิบออกก่อนที่น้องจะออกจากรพ ค่ะ ทำแปบเดียวค่ะ 10 นาที ก็เอาน้องมาให้แล้วค่ะ ถ้าทำเร็วตั้งแต่เล็กๆแผลจะหายเร็วค่ะ มีผลกับการกินนมของน้องด้วยค่ะ

บ้านนี้หมอดูให้ตั้งแต่คลอดเลย พอหมอบอกว่ามีพังผืดใต้ลิ้นหมอก็ให้ไปตัด ตั้งแต่อยู่รพ.เลยค่ะ น้องจะไม่เจ็บมากแปปเดียวก็หาย

ของเราตัดออกตอนคลอดเลยคะ บอกพยาบาลเขาทำเรื่องตัดออกให้เลยคะ พึ่งคลอดได้3วันโรงบาลรัฐคะ

บ้านนี้ตอนคลอดหมอบอกเป็นนิดเดียว เลยให้หมอขลิบออกให้เลย ตัดตอนเล็กไม่เจ็บด้วยค่ะ

VIP Member

ลูกเราเป็นค่ะ คลอดที่ศิริราช ขลิบตั้งแต่ก่อนออกจากโรงพยาบาลเลยค่ะ

ปกติถ้าเกิดมาสามารถดูได้เลยนะคะว่ามีไม่มี ถ้ามีหมอจะเอาออกเลย

ของเราตัดตอนคลอดได้ไม่กี่วันเองค่ะ ศิริราช มีหมอเฉพาะทางค่ะ

ลูกเราดูดนมไม่เก่ง หมอเห็นชัดเลยได้ตัดก่อนออกจากรพ.ค่ะ