50 ตอบกลับ

นับจากวันแรกของประจำเดือนครั้งสุดท้ายค่ะ ตอนพี่ท้อง 4 เดือนพึ่งจะมีท้องออกมานิดๆ ท้องแรกนะคะ พอ 5 เดือน เห็นชัดว่ามีท้อง แต่ก็ไม่ได้โตอะไร แต่ช่วงไตรมาสแรก(1-3) เดือนแรก ท้องไม่มีป่องออกมาเลยค่ะ

นับเป็นวิต จากประจำวันแรกของครั้งสุดท้าย สมมุติประจำเดือนมาวันแรกวันที่ 10 หาบ 14 นับจากวันที่ 10 วันที่ 17=1วิต 24 =2 วิต 31 = 3 วิค ประมานนี้ค่ะ

VIP Member

หาหมอซาวด์ดูนะค้าา เพราะขนาดของหน้าท้องไม่สามารถประเมิณอายุครรภ์ได้ บางคนเล็ก-ใหญ่ บ้านนี้ท้องขนาดนี้ตอนเกือบ 8 เดือนเลยค่ะ

อยากรู้ไปให้คุณหมอ ซาว์ อายุครรค์ให้เลยจ้า ขนาดท้องวัด ด้วยตาป่าวไม่รู้นะคะ หาหมอคะแน่นอน

ตัวเล็กๆ แต่ท้องออกแบบนี้เราว่าน่าจะมี 4++ แหละค่ะ ยังไม่ได้ไปฝากครรภ์หรอคะ ถึงยังไม่รู้

VIP Member

ต้องให้หมอซาวให้ค่ะ ลักษณะท้องบอกใม่ใก้ว่าลูกในท้องเราอายุครรภ์กี่สัปดาห์ค่ะ

ต้องไปซาวด์ค่ะส่วนตัวจำไม่ได้เหมือนกันพอไปฝากท้องกับซาวด์หมอก็บอกค่ะ

VIP Member

ขนาดท้องไม่ได้บ่งบอกว่ากี่เดือนนะคะ อยากรู้ต้องซาวด์ดูเท่านั้นค่ะ

ฝากท้อง อัลตราซาวด์ แล้วจะทราบอายุครรภ์ค่ะ (อาจคลาดเคลื่อนนิดหน่อย)

ขนาดท้องไม่สามารถบ่งบอกถึงอายุครรภ์ได้คะเพราะฉะนั้นไปซาว์ดคะ