16 ตอบกลับ

ขนาดของท้องและน้ำหนักตัวของแม่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการเจริญเติบโตและความแข็งแรงของทารกในครรภ์ค่ะ คนที่ท้องใหญ่หรือนน.ขึ้นเยอะ ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวใหญ่หรือแข็งแรงเสมอไป และคนที่ท้องเล็กหรือนน.ขึ้นน้อย ก็ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวเล็กหรืออ่อนแอเสมอไปค่ะ ถ้าซาวด์ดูแล้วหมอไม่ได้ว่าอะไรเรื่องขนาดหรือนน.ตัวลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ ถ้ายังไม่ได้ซาวด์ ก็ไปซาวด์ค่ะ ถ้าหมอไม่ซาวด์ให้ เพราะใช้สิทธิ์ในการรักษา ก็ไปเสียเงินซาวด์เองที่อื่นค่ะแม่

ความหนาบางของผนังหน้าท้องขึ้นกับหลายปัจจัย หน้าท้องเล็ก หรือ หน้าท้องใหญ่จึงไม่ได้กำหนดความแข็งแรงหรือการเติบโตของลูกในครรภ์ค่ะ หากการฝากครรภ์ที่ผ่านมาเป็นปกติ คุณหมอไม่ได้ทักท้วงเรื่องลูกตัวเล็กแต่อย่างใดคุณแม่สบายใจได้ค่ะ และเพื่อการเติบโตของลูกในครรภ์คุณแม่ควรเน้นทานอาหารกลุ่มโปรตีน เช่น นม ไข่ เนื้อสัตว์ ต่าง ๆ และตลอดการตั้งครรภ์น้ำหนักควรขึ้นประมาณ 12 กิโลกรัมค่ะ

บ้านนี้ 31+5 ท้องเล็กนิดเดียวค่ะ แต่วันนี้ไปซาวมาหมอบอกน้องหนัก 2170 กรัมแล้วค่ะแม่ น้ำหนักลูกไม่ไเขึ้นอยู่กับขนาดท้องของคุณแม่นะคะ

ท้องเล็กลูกมักตัวใหญ่นะค่ะอย่าคิดมากน้ำหนักอยู่ที่ลูกค่ะคุณแม่บางคนตัวใหญ่ลูกออกมาตัวเล็กก็มีเยอะนะค่ะ

VIP Member

ถ้าซาวแล้วหมอบอกร้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องห่วงค่ะ บ้านนี้ก็ท้องเล็กแต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ค่ะ

คุณแม่ตัวเล็ก ท้องก็เลยเล็กค่ะ ไม่มีไขมันสะสม บ้านนี้คลอดแล้วก็น่าจะยังดูเหมือนคนท้องอยู่ 😂😂

หมอซาวด์ หมอไม่แจ้งหรอคะว่าน้องกี่โลแล้ว ขนาดท้องแม่เล็กใช่ว่าลูกจะตัวเล็กเสมอไปนะคะคุณแม่

VIP Member

ใกล้8เดือนแล้ว ไม่ไปหาหมอหรอคะ. หมอไม่ซาวด์ให้หรอ. ปกติ จะต้องซาวด์แล้วแจ้งน้ำหนักนะ

บ้านนี้ก็ฝากรพ.รัฐนะคะแต่หมอบอกละเอียดมาก สงสัยก็ถามตลอดเลยค่ะ เราไม่เก็บมากังวลเองด้วย

เราท้องเล็กกว่านี้อีกเเต่เราคลอดออกมาได้2840เป็นคนหน้าท้องบ้างน้ำหนักลงลูกหมดเลย

บ้านนี้ก็เล็กค้ะ น้ำหนักขึ้นแค่7โลเอง แต่พอคลอดออกมาก็หนัก 2800ค้ะ ตัวพอดีปกติค้ะ