18 ตอบกลับ

เภสัชไม่แนะนำนะคะ เคยถามแล้ว เค้าจะมีน้ำเกลือแบบหยดหรือแบบพ้นเข้าจมูกแทนคะ

VIP Member

ส่วนใหญ่คุณหมอแนะนำให้ใช้ตัวลูกยางดูดขี้มูกค่ะ ดูดออกได้ดีค่ะ

VIP Member

เคยอยากลองหลายทีเหมืแนกันค่ะ แต่กลัวลูกสำลัก😆😆😆

ใช้น้ำเกลือสำหรับเด็กหยด และลูกยางบีบออกค่ะ

น้ำเกลือหยดลูกยางบีบค่ะ

ปรึกษา​คุณ​หมอดีกว่าค่ะ

ที่บ้านสามเดือนเหมือนกันจ้า ล้างทุกวันเลย ตอนนี้น้ำมูกเริ่มดีขึ้นล่ะค้ะ ใช้แค่5ซีซีพอน่ะค่ะ เคยใช้10ซีๆ น้ำเกลือลงคอเยอะ ลูกอิ่มน้ำเลยค่ะ หมอแนะนำให้ล้างน่ะจ้ะ เอาที่คุนแม่สะดวกเลยน่ะจ่ะ เราเห็นว่า แบบนี้มันล้างแล้วน้ำมูกออกเยอะ แล้วลูกโล่งจมูก เราก็เลยใช้วิธีนี้จ่ะ

ไม่ใครใช้จุกบนปิดเลยค่ะ คือมันจะบีบให้น้ำที่ฉีดเข้าไปแรงมาก แล้วน้องเพิ่ง3เดือน มันแรงไปค่ะขนาดผู้ใหญ่ฉีดล้างจมูกยังหูอืดได้เลย แม่บองเปลี่ยนใช้ที่ดูดแทนนะคะ หรือไปหาคุณหมอนับคำแนะนำดีกว่าค่ะ