83 ตอบกลับ

กาแฟไม่ควรกินค่ะ ส่วนส้มตำ ก็ต้องดูร้านดีๆค่ะ ปลาร้า ปูดอง ต้องสะอาด ทำสุก หรือถ้าจะให้ดี เลี่ยงปูปลาร้าไปก่อนค่ะ ทานตำไทย ทำผลไม้ก็ดีค่ะแม่

เรื่องกาแฟ ตามลิงก์นี้เลยค่ะแม่ สรุปย่อ ๆ คือ ได้ครึ่งแก้ว...หนึ่งแก้ว หรือจิบ ๆ พอหายอยากค่ะ เป็นเพจของหมอเขียนไว้ค่ะ https://m.facebook.com/Hospitalstale/posts/1623439607731859

บ้านนี้ติดกาแฟคะ แต่ก็ต้องกินนานๆกินที จะดีกว่า นะคะ ทานหวานให้น้อยๆ กาแฟเจือจางหน่อยคะ คุณหมอ บอกทานได้แต่จะไม่มีประโยชน์ต่อลูกคะ😅😅

ทานได้คะ ไม่ว่าจะชากาเเฟโค้ก มีคาเเฟอีนทัังนั้น เเต่ต้องทานวันละไม่เกิน2เเก้ว คะ ถ้าไม่ทานเลยก็ดี ถ้าติดก็ทานได้คะเเม่

รักลูกมากพอจะงดได้นะคะ บางอย่างก็ไม่ดีกับลูก ลองศึกษาดีๆคะ ให้ความสำคัญกับความ ยากกินของตัวเอง หรือสุขภาพลูก 😞

ควรงดไปก่อนนะคะ โชคดีมากค่ะบ้านนี้ไม่ชอบกินกาเเฟอยู่เเล้วเลยไม่รู้สึกอยากกาเเฟ เเต่ส้มตำนี้กินบ่อยอยู่ค่ะ😁😁

ดื่มกาแฟระวังลูกในท้องหัวใจเต้นเร็วนะคะแม่ บ้านนี้ไม่กล้าทานเลยค่ะ ทารกอาจเสี่ยงเสียชีวิตในครรภ์ได้เลยนะคะ

เมื่อก่อนกินวันละ2แก้ว แต่พอรู้ว่าท้องก็งดเลยค่ะช่วงแรกนี่ทรมานมากปวดหัวมากแต่ก็อดทนเพื่อลูกค่ะ

ห้ามใจไปก่อนค่ะแม่ กาแฟมีคาเฟอีน ส้มตำทานได้เอาแต่พอหายอยากก็พอ ทานผัก ผลไม้ นม น้ำผลไม้ดีกว่าค่ะ

ส่วนตัวส้มตำนี่กินตลอดเลยจ้า😅😅แต่กาแฟ นานๆกินตั้งแต่ท้องมา7เดือนกินไป4,5แก้ว กินเฉพาะขับรถไกลๆ