5 ตอบกลับ

ลูกเราเพิ่ง 4 เดือน 4 วัน นมแม่ 100% น้ำหนักตอนนี้ปาไป 6.8 กิโล แล้วค่ะ แต่น้องสูง 66-67 ซม. ได้ค่ะ พอเราไปใส่ในแอพ khunlook เทียบน้ำหนักส่วนสูง เลยกลายเป็นค่อนข้างผอม เลยคิดว่า คุณแม่อาจจะต้องเอาส่วนสูงมาดูด้วยค่ะ ถึงจะตอบได้ว่า อ้วนเกินไปมั้ย

บ้านนี้ก้เกือบ 8 แล้วค่ะ เท่าที่ดูในสมุดชมพู ถ้าเกิน 8 เข้าเกณฑ์น้ำหนักเยอะแล้ว แม่ปรึกษาคุณหมอ แนะนำว่า ใช้วิธีลดนมเหลือ 3 ออนทุก 3 ชม. ค่ะ

มากไปค่ะ อ้วนเกินเกณฑ์มากไม่ดีนะคะ น้องจะพลิกช้า ยืนช้า เดินช้าเพราะเอาตัวเองไม่ไหว

อาจจะต้องลดปริมาณลดรอบค่ะ ลองปรึกษาหมอก่อนนะแม่

ให้กินนมผงยี่ห้ออะไรค่ะ พอดีแม่น้ำนมเหลือน้อย จะให้นมผงแทน

4เดือน7วัน น้ำหนัก 6.7 นมแม่100%ค่ะ น้อง8โลก็เยอะอยู่น่ะแม่