31 ตอบกลับ

ถ้าเลือกได้​คลอดเองดีที่สุดค่ะ​แม่​ ฟื้นตัวเร็วมากก​ อดทนแค่เจ็บท้องคลอดแต่พอคลอดทุกอย่างหายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ​ ถ้าเราผ่านช่วงนั้นมาได้​ จะภูมิใจในตัวเองมากๆว่าเราอดทนเจ็บได้เพื่อลูกสุดที่รักค่ะ​ ความเจ็บปวดที่งดงามไม่เกินจริงค่ะ​🥰

คลอดเองดีกว่าปลอดภัยไม่เสี่ยงติดเชื้อด้วยเหมือนโรงพยาบาลเขาจะเริ่มรณรงค์ให้คลอดเองมากกว่าผ่ากันแล้วเราถามคนผ่าเขาก็ฟิลคล้ายๆที่เราไปคลอดเองเลย ธรรมชาติสร้างมาดีที่สุดแล้วคลอดไม่ได้ค่อยผ่าดีกว่าค่ะ

เราท้องแรกค่ะ อยากคลอดเองเหมือนกัน อยู่ที่คุณหมอประเมินด้วยค่ะ ร่างกายและเบบี้ไม่ได้พร้อมทุกคน เราหมอประเมินคลอดธรรมชาติ แต่ตอนนี้ลูกนอนขวางหัวยังไม่ลงเลย ต้องดูกันต่อไป แต่ถ้าฝากผ่าแม่ไม่ต้องกังวลค่ะ

ส่วนตัวคลอดธรรมชาติค่ะ วันที่ 2 เดินคล่องเลยค่ะอาจจะมีเกร็งบ้างนิดหน่อยเพราะกังวลเรื่องแผลฝีเย็บ ส่วนตัวตอนตัดฝีเย็บไม่เจ็บเท่าตอนกระตุ้นปากมดลูกค่ะ อันนั้นเจ็บจริง

ของเราอยากคลอดเองพอหมอประเมินรกเกาะต่ำถ้าคลอดเองเสี่ยงตกเลือดเราก้เลยเลือกผ่าคลอด25วันแล้วเจ็บจี๊ดๆแผลข้างในอยู่ค่ะแต่จะเดินลำบากแต่ช่วงที่นอนโรงบาล☺️

อะไรที่ เป็นธรรมชาติมักดีเสมอค่ะแม่ลูกได้ภูมิคุ้มกันด้วย แต่บ้านนี้คลอด ธรรมชาติไม่ได้ คุณหมอ ผ่าให้ ตอนนี้จะสามเดือนแล้วยัง รู้สึกเจ็บๆแผลอยู่เลยค่ะ

เราอยากคลอดเองมากค่ะ แต่ลูกหัวใจเต้นตกเกณฑ์ระหว่างนอนรอคลอด เลยได้ผ่าฉุกเฉินค่ะ ตอนนี้มีคนที่ 2 หมอก็ให้ผ่าค่ะ ผ่าสบายตอนลูกคลอด แต่เจ็บตัวระยะยาวค่ะ

ถ้าแม่กลัวฝีเย็บ บอกเลยผ่าคลอดทรมานกว่าค่ะ 😂

ผ่าคลอดค่ะ บ้านนี้ก็ผ่าคลอด ไม่เจ็บมากเหมือนที่คิดแค่ตึงๆแผล2-3วันก็ปกติค่ะชิวๆเลยบ้านนี้คุณแม่อ้วนผ่าคลอดเลยค่ะเดินตั้งแต่มาพักฟื้นวันแรกเลยค่ะ

คลอดเองค่ะ จำไว้เลยคลอดเองเเค่เจ็บท้องคลอด ไม่ต้องมาเจ็บเเผลคลอดตามหลังเหมือนผ่าคลอดค่ะ ฟื้นตัวไวมาก บ้านนี้คลอดได้3ชม เดินอุ้งลูกเองเลยค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าคลอดเองดีสุด เรากลัวการผ่าคลอดสุดๆ ท้องแรกหมอกรีดช่วยไม่ทันฉีกธรรมชาติ แต่การเย็บนิดเดียวเราว่าไม่น่ากลัวเท่าผ่า😂😂