5 ตอบกลับ

จุกหลอกแล้วแต่ความจำเป็นแต่ละบ้านนะค่ะสำหรับจุกหลอกเพื่อให้เด็กกินอิ่มแล้วแต่ร้องเหมือนอยากจะดูดต่อ เราเอาจุกหลอกให้ดูแทนการดูดนมค่ะเด็กจะได้ไม่มีการสำรอกแหวะนมเมื่อทานอื่ม แต่เคยอาจเจอในเน็ตค่ะ ช่วง3เดือนแรกเราสามารถให้เด็กดูดจุกหลอกได้ แต่ถ้าหลังจาก3เดือนแล้วให้เด็กดุดตุกหลอกไปเรื่อยๆจนถึง1ขวบ2ขวบ พัฒนาการการพุดของเด็กจะพุดได้ช้าค่ะ

ใช้ได้ในเด็กที่ติดดูดมากๆค่ะ เพราะเด็กจะร้องขอดูเแต่ไม่ได้อยากกินนมพอแม่นึกว่าอยากกินก็ป้อนนม เอาเข้าเต้าน้องจะ overfeeding ค่ะ แต่ใช้สักระยะควรให้เลิกค่ะ

ควรใช้คะแม่ อ่านที่โรงพยาบาลมีบอกค่ะแต่ไม่รู้ว่าทำไมถึงไม่ให้ใช้ค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ไม่เคยใช้จุกหลอกเลยค่ะ

ไม่จำเป็นค่ะ