9 ตอบกลับ

สวัสดี​ค่ะ​ ตอนครอบครัวเราติดคนเล็กได้1เดือนค่ะ​ ส่วนคนกลาง2ขวบ​ คุณหมอให้ทานฟาวิทั้งหมด5วันค่ะ​ คือเช้ากับเย็นติดต่อกัน​ พยาบาลบดยาฟาวิผสมน้ำแดงให้ค่ะ​ ตอนเรารักษาที่โรงพยาบาลนะ

ตอนแม่เป็นแม่ได้ทานฟาวิด้วยค่ะ​ ที่เหลือรักษาตามอาการ

ได้แอดมิทมั้ยคะ ถ้าแอดมิทเอกซเรย์ปอดเจาะเลือด ถ้าเชื้อลงปอดต้องกินค่ะ เช็ดตัวอย่าให้ไข้สูง เดี๋ยวชักค่ะ คนดูแลต้องดูแลดีๆค่ะ

มีฟาวิ สำหรับเด็กนะคะ ลูกเพื่อนอายุ 6 เดือน ได้ฟาวิเหมือนกันค่ะ ยังไงก็ต้องเฝ้าดูอาการไข้ค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงหายไวไวนะคะ

ลูกเพื่อนค่ะ

ถ้าอาการไม่รุนแรง ยาฟาวิไม่ใช่ทุกอย่างค่ะ ทานแล้วผลข้างเคียงค่อนข้างมาก แค่ยาพื้นฐานตามอาการก็พอ

เราก็ไม่เข้าใจว่าติดแล้วทำไมชอบถามกินฟาวิกัน ทั้งที่ยาพื้นฐานก็เอาอยู่ ยกเว้นหนักจริง

VIP Member

ทารกติดโควิดไม่ทานจ้า รักษาตามอาการกินยาลดไข้ในขนาดที่หมอให้มาค่ะ

แต่หมาที่นี่ให้ทานอะคะลูกจะเป็นไรไหมคะ

ยาที่หมอจัดให้ปลอดภัยที่สุดแล้วค่ะ ขอให้หายไวๆนะคะ

หมอจัดยาฟาวิให้ค่ะแต่ตอนท้องปรึกษาหมอบอกคนท้องกินไม่ได้กลัวอันตรายค่ะ21วันเอง

แม่คะสอบถามหน่อยค่ะตอนนี้ลูกหายดียังคะ

ใช่ค่ะทานไปสักพักก่หลับไม่รุ้ว่ามึนยารึเปล่าแต่หลับดีมากค่ะแม่ตอนติด

กินตามหมอจ่ายยาเลยจร้า

Super Mum

ขอให้หายไวๆนะค่ะ