58 ตอบกลับ

บ้านนี้ตื่นเอง จัดสรรเวลาตามธรรมชาติเลยค่ะ น้องนอนไม่เกิน20.30 ตืนอีกทีเที่ยงคืน 02.30 05.30 แล้วก็ตื่นเช้า 07.30 มาอาบน้ำ เป็นไลฟสไล์ที่เขาสร้างเองค่ะ แม่ได้ปลุกเลย น้อง1เดือน29วัน

VIP Member

บ้านนี้น้องเค้าจะนอนนานของเค้าเองคะ ถ้าวันไหนกลางวันติดเล่นนอนกลางวันน้อย กลางคืนก็เริ่มนอนตอน2ทุ่มถึงตี5 ถ้าวันไหนนอนกลางวันเยอะ กลางคืนก็จะนอน4ทุ่มถึง8โมงคะ

VIP Member

บ้านนี้ฝึกตั้งแต่ 1 เดือนเลยค่ะ และฝึกให้นอนเองบนที่นอนด้วย จะไม่ให้หลับบนตักเลยค่ะ คือเราจะนอนกอดลูกไปด้วยเลยจ้า ตอนนี้เค้าชินแล้ว ปรับได้แล้วจ้า

บ้านนี้ไม่ได้ฝึกเลยค่ะพอ1-2ทุ่มเอาต้องเข้าเต้าก็จะหลับยาว ตื่นอีกทีประมาณตี2ค่ะแต่กำลังฝึกให้น้องเลิกกินมื้อดึกไปด้วยค่ะตอนนี้น้อง2เดือนกว่า

บ้านนี้ 2เดือน เริ่มหลับยาวตอนกลางคืนคะ แต่ปลุกกินนมได้ไม่งอแง ตอนแรกๆนอน ทุ่มกว่าๆก็ปลุกให้กินนม 4ครั้ง ตอนนี้ 4เดือนแล้ว ก็ปลุกกินนม 2-3ครั้งคะ

ถ้าเริ่มนอนนานจะช่วง 3 เดือนเป็นต้นไปค่ะเพราะ 1-3 เดือนน้องต้องตื่นมากินนมทุก 3 ชั่วโมงค่ะถึงน้องหลับก็ต้องปลุกนะคะจะดีต่อตัวน้องค่ะ

บ้านนี้น้องปรับตัวเองเลยค่ะ ไม่ได้ฝึกอะไรให้ยุ่งยาก แต่จะมีงอแงบ้างช่วงใกล้จะทุ่มถึง3ทุ่ม นอกนั้นนอนยาวๆไปเลยค่ะ

ตอนแรกๆฝึกน่ะคะ ตอนนี้ 2เดือน12วัน ตื่นขึ้นมากินนมเองค่ะ นอนราวๆ2ทุ่ม คืนนึงเวลา ตี1.30น แล้วตี4.30น. เป็นแบบนี้ประจำ ต้องปลุกตลอดค่ะ

บ้านนี้ลูกจะตื่นทุกๆๆ3ชั่วโมงเองค่ะเขาก็จะแอะๆๆกินนมค่ะตอนนี้ได้2เดือนแล้วค่ะเป็นตั้งแต่แรกเกิดเลยค่ะำม่ได้ปลุกกินนมเลย

บ้านนี้ฝึกให้รู้จักกลางวันกลางคืนค่ะ 1เดือนก็นอนนานตอนกลางคืนแล้ว ตื่นมาแค่กินนมก็หลับต่อค่ะ ตอนนี้3เดือนแล้ว นอนนานขึ้น