9 ตอบกลับ

อันนี้หัวนมแตกเพราะลูกดูดค่ะ ไม่เคยแตกเพราะที่ปั๊ม ตอนแตกคือเจ็บมากแต่ต้องฝืนให้ลูกเข้าเต้าให้ได้ เคยปั๊มแล้วแต่ลูกไม่กินขวดนมค่ะ เลยต้องเข้าเค้าเอาเจ็บก็ต้องทนเลยค่ะ

ไม่ได้รักษาเลยค่ะ ปล่อยให้หายเอง เป็นแผลประมาน 3 วัน ตอนที่อยู่โรงพยาบาลค่ะ ไม่ได้เอาตัวช่วยอะไรไปไม่คิดว่าหัวนมจะแตก ก็ทนจน 3 วัน กลับบ้านก็อาบน้ำปกติ แผลมันก็พองแล้วหลุดเองค่ะ หลังจากนั้นก็มีแต่เจ็บเวลาลูกดูด ไม่ได้เป็นแผลแล้วค่ะ

แม่ใช้แรงดูดของเครื่องปั๊มแรงเกินไปค่ะ หรือไ่ม่ก็กรวยครอบปั๊มไม่เหมาะกับแม่ค่ะ แต่น่าจะ1มากกว่าค่ะส่วนใหญ่ การปั๊มนมที่ดีคือปั๊มแล้วจะไม่เจ็บนะคะแม่

เคยปั๊มแล้วหัวนมแตกค่ะ เห็นพอดีมีเลือดปนในนม ส่วนตัวเราเองเอานมทิ้งเลยค่ะไม่กล้าให้ลูกกิน แล้ว เปลี่ยนเครื่องปั๊มใหม่เลยค่ะ

ระวังนะคะ แม่อาจจะใช้ความแรงมากเกินไป ให้เปลี่ยนที่ปั้มนมค่ะ อาจจะไม่ดีและไม่เหมาะสำหรับแม่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะแม่

ต้องลดความแรงของเครื่องปั๊มค่ะ แผลหัวนมแตกทางกับน้ำนมหายไวมากค่ะ

หมอแนะนำมาว่าถ้าหัวนมแตกเป็นแผล ให้ใช้น้ำนมของตัวเองทาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เราก็เป็นคะ น้องได้ 18 วัน ใช้ยาทาหัวนมช่วยได้คะ ใช้ดีจริงคะ

ขอบคุณค่ะ

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ต้องลดความแรงปั๊มแค่ระดับแรกพอค่ะ

ใช้น้ำนมตัวเองทาค่ะ

ใช้น้ำนมทาทั่วบริเวณที่แตกช่วยได้คะ

ขอบคุณนะคะ