7 ตอบกลับ

ทางนี้กินสมุนไพร​คะตอนกลับบ้าน กินร้อนอยู่ร้อนคะ​ หลังคลอด12ชั่วโมง​สามารถ​เดินได้เลย​ ตอนอยู่.รพ​ ก็มีปวดมีบวมคะ​ พอกลับบ้าน​ กินสมุนไพร​คะ เดินได้ปกติ​ นั่งได้ปกติ​ แต่จะนั่งบนเบาะนิ่มๆไม่นั่งที่แข็ง​ ฉี่เสร็จก็ล้างและเช็ดให้แห้งคะ​ ไม่ใส่กางเกงใน​รัดเกินไป​ กินน้ำอุ่นเยอะๆ​ กินอาหารที่มีสมุนไพร​ร้อนช่วยสมาน​แผลภายในคะ​ ทางนี้ทำแบบนี้​ตลอด​3ท้องที่ผ่านมา​ ตอนนี้ท้องที่4​ ก็คิดว่าจะทำแบบเดิม​ เพราะจะฟื้นตัว​เร็วคะ

ขอบคุณมากนะคะ สมุนไพรสมานแผลมีอะไรบ้างคะจะได้ไปหามากินบ้างค่ะ เจ็บแผลตึงไม่ไหวเลยค่ะ

บ้านนี้พยาบาลไม่กล้าบอกเลยทำเราเป็นแผลใหญ่ เย็บนอกเย็บใน ตั้งแต่ช่วงเที่ยงเกือบบ่าย2กว่าจะเสร็จทรมานมาก แผลช้ำบวมมาก แค่ยืนก็จะไม่ไหวต้องมานั่งเข้าเต้าอีกอาบน้ำไปร้องไห้ไป หมอตรวจแผลบ่อยมาก เจ็บอยู่แล้วเจ็บกว่าเดิม ไม่กล้าดูสภาพแผลตัวเองเลยค่ะ หมอจ่ายแค่พาราให้กินตอนนี้แผลได้8วันแล้วยังเจ็บมีปวดบวมอยู่เลย🥲 รักษาความสะอาดให้ได้ก็พอค่ะ

ขอบคุณนะคะ ได้แค่พาราเหมือนกัน เดินเหมือนแพนกวิ้นเลยตอนนี้🥲

งดของหมักดอง ดื่มน้ำเยอะๆ เข้าห้องน้ำใช้กระดาษค่อยๆ ซับๆจากหน้าไปหลังนะคะ พยายามหาอะไรลองเวลานั่ง แช่น้ำอุ่นก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ เข้าวันที่7แล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะเบาลงเลยค่ะ

งดอาหารโซเดียมสูงนะคะมันจะทำให้บวม ปล่อยไว้เฉยๆค่ะจะได้ไม่ระคายเคืองแผลเดี๋ยวจะอักเสบ

ขอบคุณนะคะ ปวดจี๊ดไม่ไหวเลยค่ะ

ล้างด้วยสบู่อนามัย สำหรับจุดซ้อนเร้น ซับให้แห้งทุกครั้งก่อนใส่ กกน. ถ้าปวดทานยาพาราได้ค่ะ

ทานยาทุกมื้อเลยค่ะ แต่ก็ยังตึงๆปวดจี๊ดๆทรมานมาก

ทำธุระเสร็จพยายามซับให้แห้ง ระวังแค่ท่านั่ง เวลาจะเดินจะเหินแค่นั้นเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ แม่แทบจะไม่ขยับไปไหนเลย นั่งให้นมยังยากเลยไหนจะแผลเย็บไหนจะหัวนมแตกอีกทรมานมาก

เราอาบน้ำร้อน เช็ดให้แห้ง10วัน แผลหายค่ะ

ขอบคุณค่ะ พึ่งได้5วันเองทรมานมากๆเลยค่ะ