76 ตอบกลับ

VIP Member

กินกล้วยน้ำหว้า วันละ 2-3ลูกคะ นมมื้อละแก้วพอ กินมากเด่วลูกแพ้นมว้วคะ หรือจะกล้วยหอมก็วันละ1ลูก ไข่ต้ม ปลา อะไรพวกนี้คะ ช่วยได้จริง เพราะตัวเองก็เพิ่งผ่านมา คลอดน้องได้ 21วันแล้วคะ ทีแรกก็กังวัล เพราะตัวเองเดิมมีน้ำหนักเยอะอยู่แล้ว ตั้งแต่ท้องยันคลอดน้ำหนักขึ้นมา 4.7โล เครียดมากไปหาหมอทีไรน้ำหนักแม่เด่วขึ้นเด่วลง กลัวมีผลกับลูกเพราะคนแรกน้ำหนักแม่ขึ้น 20โล มาท้องสองน้ำหนักน้อยมากตกใจ แต่พอกินตามนี้ ผลลัพธ์คือ น้ำหนักไปลงน้องคะ น้องคลอด 3,204กรัม ผู้หญิง แข็งแรงสมบูรณ์คะ หมดกังวลเลย น้ำหนักไปอยู่ที่น้องหมด คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ เด่วใกล้ๆสัปดาห์ท้ายๆน้ำหนักน้องจะพุ่งกระโดดมาก ☺️☺️

นน.เด็กในใบซาวด์คือการคาดคะเนน้ำหนักน้องตอนอยู่ในครรภ์ ซึ่งเวลาคลอดมานน.น้องจะไม่ต้องตามที่หมอซาวด์หรอกค่ะ คาดเคลื่อนได้ตลอดเวลาไม่ต้องกังวล ยังมีเวลาอีกหลายเดือนที่จะรีบทำนน.น้อง ให้เน้นทานไข่ไก่วันละ 2 ฟอง นมถั่วเหลือง เนื้อสัตว์ เครื่องในสัตว์ ตับเป็นหลักค่ะ จะทำให้น้องนน.ดีและคุณแม่ไม่เสี่ยงตกเลือดหลังคลอดได้ค่ะ

เราไปอัลตราซาวด์ตอน 27w หนัก 855 g หมอบอกว่าปกตินะ ยังอยู่ในเกณฑ์ แค่ติด minimum เรากินน้อยมากก เพราะท้องเล็กแน่นท้อง หลังจากนั้นก็กลับมาตั้งสติใหม่ กินน้อยก็เน้นกินพวกโปรตีน เช่นพวก ไก่ เนื้อแดง ปลา ถั่ว อัลมอนด์ นม ผลไม้หวานๆ แล้วแบ่งเป็นหลายๆมื้อ ไปอัลตราซาวด์อีกที ตอน 31w น้ำหนักเราไม่ขึ้นเลย แต่ลูก 1600g สู้ๆนะคะแม่

อย่าเครียดนะแม่ ยังมีเวลาขุนน้องอีกหลายวีค สู้ๆ บ้านนี้ 35 วีคก็หนักแค่ 1,900 กรัม แม่ไม่เครียดเลย มีแต่พ่อเค้านั่นแหละที่เครียดแทน😂 ลูกแข็งแรงดิ้นแรงมากกก เรารู้ดีที่สุด สู้ๆนะแม่ เป็นกำลังใจให้❤

ของเร35++น้ำหนักน้อง2700ค่ะเยอะมาก

บ้านนี้เคยเป็นคะแม่ แม่ทานขนมปังธัญพืช ไข่วันละ2-3ฟอง นมวัววันละ2-3กล่องลองดูสักเดือนนนะคะกล้วยน้ำว้าด้วยน่าจะดีลองดูบ้านนี้ขึ้นเท่าตัวเลยคะช่วงนี้เลยหยุดบำรุงเพราะเกินเกณคะ

ตอนนั้นเขาก้ต่ำกว่าเกนจ้าเขาเลยกินนมเช้า1ก่อนนอน1กินไข่ต้มวัน2ฟองเลย🤣 กินจุบกินจิบบ่อยมากค่ะ จนมาซาวตอน28wเขาน้ำหนักเท่าเดิมจ้าแต่ลูกเกิน100กรัม🤣 ขยันบำรุงนะค่ะคุนแม่♥️

เคยอ่านเจอ มีแม่ท้องคนนึงเล่าในพันทิพค่ะ ว่าทำน้ำหนักลูกใกล้คลอด ไม่ถึงเกณฑ์ แม่เขาดื่มนมเมจิขวดสีทอง ฝาทอง/ไวตามิล ดื่มทุกวัน น้ำหนักตัวน้องดีดขึ้นมาทันวันคลอดเป๊ะจ้า

อย่าเชื่อหมอ100%ค่ะ บ้านนี้ซาวหลายครั้งก็โดนหมอว่าๆตัวเล็กทุกครั้งซาวก่อนคลอดหมอบอกน้องหนัก2000แม่นี่กลุ้มมากพอคลอดจริง2750ค่ะ โดนหมอว่าๆตัวเล็กตั้งเเต่ซาวครั้งแรกเลยค่ะ

แม่ต้องกินกล้วยน้ำว้ากับไข่นะคะ เพิ่มน้ำหนักลูกได้ดีเลยค่ะ บ้านนี้กินกล้วยกินไข่ทุกวัน เพิ่มด้วยนมแอนมัม น้ำหนักลูกขึ้นมาอยู่ในเกณที่ดีเลยค่ะ

น้ำหนักลูกต่ำกว่าเกณเหมือนกันค่ะ ตอนนี้35วีคแล้ว นัดซาวอีกที21ส.ค.ค่ะ กลุ้มใจมากเหมือนกันยิ่งใกล้คลอดแล้ว หมอบอกเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดด้วยค่ะ