2 ตอบกลับ

พบจิตแพทย์หรือปรึกษากับคุณหมอค่ะ อาการซึมเศร้าหลังคลอดอันตรายพอสมควรเลยค่ะ อาจเกิดจากการพักผ่อนน้อย ลูกร้องกินนมทั้งคืน ยิ่งถ้าไม่มีคนช่วยเลี้ยงและแม่ปรับตัวยังไม่ได้โอกาสจะทำร้ายตัวเองและทำร้ายลูกสูงมากเลยค่ะ ถ้าคุณแม่ร้องไห้แบบไม่มีเหตุผลบ่อยๆหรือรู้สึกอยากทำร้ายลูกทำร้ายตัวเองหรือหวาดกลัวอะไรแบบไม่มีเหตุผลอย่าปล่อยไว้นานนะคะควรไปพบหมอ บ้านนี้มีสามีช่วยเลี้ยงแต่บางครั้งที่ต้องเลี้ยงคนเดียวก็อยากร้องไห้เหมือนกันเพราะไม่ได้พักผ่อนเลย ตอนนี้ลูก21วันเริ่มรู้เวลาลูกจะตื่นกินนมและลูกร้องแบบนี้คือต้องการอะไรจึงจัดการเวลาพักผ่อนได้ บางครั้งถ้าเครียดหรือเหนื่อยก็จะดูตลกฟังเพลงร้องเพลง ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าลูกเป็นเด็กงอแงหรือมีอาการโคลิคนี่แย่เลยนะคะ บ้านนี้เวลาหงุดหงิดจะพยายามหายใจเข้าลึกๆและมองหน้าลูกรวมไปถึงการมีสติและพยายาสังเกตลูกถ้ารู้ใจลูกรวมไปถึงทำยังไงให้ลูกหยุดร้องได้แล้วก็สามารถเลี้ยงลูกแบบมีความสุขเลยละคะ แต่ถ้าแม่รับมือกับมันไม่ได้รีบไปหาหมอเพื่อปรึกษากับหมอนะคะหรือให้คนช่วยเลี้ยงอาการซึมเศร้าหลังคลอดก็จะดีขึ้นเองค่ะ

VIP Member

ถ้าเริ่มมีอาการ แนะนำให้เปิดเพลงที่เราชอบ หาอะไรสนุกๆทำ นึกถึงลูกเยอะๆค่ะ