13 ตอบกลับ

เปนเหมือนกันค่ะ เพิ่งไปหาหมอวันนี้หมอให้ยาแก้ไอละลายเสมหะมากิน แต่ให้มาแค่ 3 วันนะค่ะ งดน้ำเย็นค่ะ

เคยเป็นตอนท้องแรก ไอหนักมาก ไอเป็นเดือน คุณแม่เลี่ยงน้ำเย็นเลยนะ กินน้ำอุ่น อดทนหน่อยนะคะ

น้ำผึ้งผสมมะนาวละลายในน้ำอุ่น ถ้าไม่อยากกินหวานก็เป็นน้ำอุ่นผสมน้ำมะนาว จิบบ่อยๆ ค่ะ

บ้านนี้พึ่งหายค่ะ ทานน้ำผึ้งๆกับมะนาว จิบบ่อยๆๆๆทานน้ำอุ่นแทนน้ำเย็นค่ะ

จิบน้ำอุ่นบ่อยๆ งดของทอด มัน หวาน เค็ม ช่วยให้หายเร็วขึ้นค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆเลยนะคะ

เราก้อไอมา2เดือนแล้ว หมอหัยยาแก้ไอกับแก้แพ้กินดีขึ้นค่ะ

ดื่มน้ำมาก ๆ เลือกทานน้ำอุณหภูมิห้อง แล้วนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอนะคะ

ดื่มน้ำอุ่นคะแม่บ้านนี้พึ่งหายทั้งไอเจ็บคอเป็นไข้กินยาไม่ได้ ล้างจมูกทุกครั้งที่เริ่มหายใจไม่ออกคะ

บ้วนปาก​ด้วยน้ำเกลือ​ค่ะ