51 ตอบกลับ

ถ้าคุณแม่เลี้ยงเอง ก็ ยาก ที่จะ ไม่ พก ลูก ไป ด้วย ไปไหนก็ต้องไปกัน แต่ถ้ามีคนช่วยเลี้ยง ก็แนะนำว่าให้น้องอยู่บ้านค่ะ เลย3-4เดือนค่อยพาออก 😊แต่บ้านนี้ถ้าแม่ไปไหนได้เลยแม่คงต้องพกน้องไปด้วยเลย แม่เลี้ยงเองค่ะสตรองๆ😆

ออกตั้งแต่วันออก รพ เดินทางข้ามจังหวัดกลับบ้านเลยเพราะ รพ ที่แม่มาคลอดอยู่คนละ จว น้องไม่ร้องไม่งอแงเลย หลับปุ๋ยตลอดทาง

ถ้าเดินเล่นแถวบ้านก็ช่วงเช้า​ ตั้งแต่แรกเกิดค่ะ​ ถ้าไป​ ตลาด​ ห้าง​ สถานที่คนแออัด​ ก็รอ3เดือน​ แต่แม่บ้านนี้เลี้ยงลูก2คนเอง​ วัยไร่เรี่ยกัน​ ก็หอบพาไปหาหมอ​ ฉีดวัคซีนตั้งแต่1เดือนครึ่งค่ะ

ออกจากโรงบาล...อีก 5 วัน ก็พาออกแล้วค่ะ เพราะหมอโรงบาลนัดตรวจตัวเหลืองซ้ำอีกรอบเพื่อความชัวร์ว่าน้องไม่เหลืองค่ะ แต่ถ้าพาออกเที่ยวคง 3-4 เดือนค่ะแม่ รอน้องแข็งแรง

ตอนลูกคนแรก เมื่อ 5 ปีก่อน ไปไหนไปด้วยตลอดค่ะ ตั้งแต่เกิด ซื้อของ ซื้ออะไร ตอนนี้ งดค่ะ เพราะโควิด จะ 2 เดือนแล้ว อยู่แล้ว

VIP Member

2เดือนพาออกบ้านฉีดวัคชีนคะ...ถ้าแม่ไม่มีความจำเป็นพาน้องไปไหนก็อยุ่บ้านดีกว่าคะโรคเยอะน่ากลัวเพราะเด็กจะติดง่าย

ครั้งแรกก็ 1 เดือน ไปฉีดวัคซีน ครั้งที่ 2 ก็ ประมาณ เดือนครึ่งค่ะ แต่จะพาน้องออกมาตากแดดตอนสายๆ ที่หน้าห้องทุกวันค่ะ

พาออกเฉพาะหทอนัดค่ะแร่วก้บางครั้งคุณยายจะให้เขานั้งรถไปด้วยค่ะแต่ไม่ลงจากรถค่ะ ตอนนี้น้องจะ5เดือนแร่วค่ะ

บ้านนี้ทุกเดือนออก4-5ต่อเดือน..เพราะพาไปบ้านยาย...แต่ออกแดดทุกวันเลยตอนเย็นก็พาอุ้มเดินรอบบ้านทุกวัน...

ตั้งแต่ยังไม่2เดือน น้องงอแงช่วงเยนต้องพานั่งรถทุกวัน #แต่แค่เฉพาะทางตรงบ้านนะคะไม่ได้ออกไปไกล😅

ออกจาก รพ ได้2อาทิตย์พาไปซื้อข้าวกินห่าง100-200เมตร เลี้ยงแทบจะคนเดียวไม่ทำแบบนี้ก็อดตาย อย่าดราม่าค่ะ

เข้าใจแม่ค่ะเลี้ยงคนเดียวเหมือนกัน แต่นี้ส่วนมากจะสั่งเดลิเวอรี่ค่ะดีหน่อยว่าอยู่ในเมือง