3 ตอบกลับ

บ้านเริ่มตอน4เดือน25วัน แม่อาจะเริ่มช่วง5-6เดือนก็ได้ค่ะ เริ่มหลังวันที่น้องอึแล้ว เพื่อเช็คว่าลำใส้น้องทำงานโอเคมั้ย เพราะหลังให้ข้าวบดน้องอาจจะไม่ถ่ายไปเป็นอาทิต นั่นปกติค่ะ เพราะมีของที่ย่อยยากกว่านมลงไปในท้อง ถ้าน้องอึมาปกติดี ก็ถือว่าลำไส้น้องโอเค ก็เริ่มข้าวได้ค่ะ เริ่มแรกให้ข้าวบดกับนมที่น้องทานก่อนน่ะคะ วันละ1-2ช้อนชาก่อนค่ะ

ขอบคุณมากๆจ้า พอดีน้องเขาติดเต้ามาก ไม่เอาขวดเลย ช่วงนี้รุสึกว่าเขาจะห่วงเล่น ไม่ค่อยดื่มนม จะดื่มเฉพาะเวลาหลับ เพราะหับก็เอาเต้าใส่ปากให้น้องกินเลย เลยไม่รุว่าน้องกินเยอะไหม กินอิ่มรึเปล่าค่ะ

บ้านนี้หลัง6เดือนจ้า

6 เดือนคะ

ขอบคุนค่ะ