4 ตอบกลับ

บ้านนี้3เดือน19วันก็ยังไม่คว่ำค่ะ แต่น้องนอนตะแคงเองได้ พลิกตัวไปมาได้ แต่คอยังไม่ค่อยแข็ง แต่ชอบกระโดดดึ๋งๆแล้ว ไม่ชอบให้จับคว่ำ เด็กพัฒนาการต่างกันค่ะ บางคนไม่คว่ำแต่นั่งก่อนก็มีค่ะ ตอนแรกแม่ก็เครียด แต่พัฒนาการอื่นๆน้องดีหมด เลยปล่อยตามธรรมชาติค่ะ ถ้าแม่กังวลลองปรึกษาหมอเด็กดูนะคะ

เอาของเล่นหลอกให้คว่ำ เงยหน้ามองค่ะ พวกของเล่นมีเสียง หลานเราพลิกตอน 4 เดือน ลูกเราพลิกตอนเกือบ 3 เดือน เราเลี้ยงเองทั้งคู่ พร้อมเขาก็พลิกเองค่ะแม่ แต่ก็กระตุ้นไปเรื่อย ๆ ทุกวัน ช่วยดันหลังดันก้นได้

นี่ก็ยังไม่คว่ำค่ะ แค่ตะแคงตัวได้เองเฉยๆ 3 เดือน สิบกว่าวันแล้วค่ะ

Tummy time ช่วยให้คอแข็งค่ะ