9 ตอบกลับ

หลานที่บ้านก็เป็นค่ะคุณหมอก็ถามความสมัครใจของคุณแม่ว่าจะให้ตัดไหมแต่แม่ของหลานกลัวลูกเจ็บจนโตจะเข้า3ขวบแล้วพูดไม่ชัดเลยค่ะ

VIP Member

ถ้าเป็นเยอะ สังเกตุเวลาแลบลิ้นจะเป็นเหมือนรูปหัวใจ เพราะพังผืดดึงไว้ คุณหมอแนะนำตัดค่ะ ปล่อยไว้จะทำให้น้องพูดไม่ชัดค่ะ

ให้หมอคลิปพังผืดไม่ถึงนาทีก็เสร็จลูกดูดนมได้ปกติ อาจจะร้องไห้เจ็บบ้าง แผลหายเร็วค่ะ ลูกกินนมน้ำหนักขึ้นดีด้วย

VIP Member

หมอจะตัดออกให้ค่ะแล้วจะให้มาดูอีกทีตามนัดค่ะบ้านนี้รอดูอีกทีปีหน้าค่ะ ตัดออกไปแล้วตั้งนอนอยู่รพ.ได้2วันค่ะ

บ้านนี้คลอดมาลูกดูดนมได้ดีอยู่ แต่หมอแนะนำให้ตัด เลยตัดตั้งแต่คลอดได้สองวัน กบับมาก็ดูดนมได้ตามปกติจ่ะ

ต้องตัดพังผืดออกค่ะ หมอตัดให้ตั้งแต่คลอดได้2วัน

ตัดออกครับ ทารกดูดนมยาก โตขึ้นพูดไม่ชัด

หมอตัดให้ตั้งแต่คลอดเลยคะ

VIP Member

หมอตัดออกให้ค่ะ