7 ตอบกลับ

เคยถามหมอ หมอบอกว่าถ้าแข็งตอนตื่นนอนคือปกติ เพราะจากถุงฉี่ การเปลี่ยนท่าเร็วเกินไปทำให้ท้องแข็งก็ปกติค่ะ แต่ละวันควรแข็งไม่เกิน 3ครั้ง หากรู้สึกท้องแข็งให้นั่งพักหรือนอน หากแข็งถี่พักไม่หายควรไปหาหมอค่ะ

27+5week ท้องเริ่มแข็งเป็นบางจุดค่ะ เหมือนน้องโกงตัว เป็นไม่นานก็หายแต่ไม่บ่อย ยายบอกอาจจะเป็นเพราะเดินบ่อยขับรถบ่อยด้วย ไม่รู้มีส่วนเกี่ยวกันไหม

ถ้าบางจุด น้องโก่งตัวค่ะ

ท้องแข็งเป็นบางวันคะ ประมานสัก3ครั้งอย่างมากถ้าเกิน5ครั้งไปต้องปรึกษาหมอคะ แต่ถ้าไม่เกิน5ครั้งหมอบอกปกติคะ

ท้องแข็งอาจเกิดจากลูกน้อยทำการหมุนหัวลงคือบิดตัวไปมา เลยทำให้ท้องแข็งบ่อยค่ะ น่าจะประมาณนี้ค่ะ

ปกติค่ะแต่ถ้าแข็งนานหรือประมาณ1ชั่วโมงแข็ง5-6ครั้งขึ้นไปควรไปหาหมอนะคะ

6เดือนเหมือนกันคะ แข็งบางจุดคะ

Super Mum

บางจุด ปกติค่ะ