16 ตอบกลับ

กำลังเป็นเลยค่ะ เช้าๆมาเวียนหัว คลื่นไส้ แบบสุดๆทุกวันเลย เป็นตั้งแต่8w ตอนนี้10w ก็ยังเป็นอยู่เลยค่ะ แต่อาเจียนน้อยลง แต่เรื่องเวียนหัวไม่เบาลงเลยค่ะ พอตื่นจะหาน้ำอุ่นๆกิน แล้วก็กินหาของกินเปรี้ยวๆ พอช่วยได้บ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ บางวันเวียนหัวจนไปทำงานไม่ไหวเลยค่ะ😓

ช่วงเช้าตื่นแล้วควรหาไรทานนิดๆหน่อยค่ะ ขนมปัง โยเกิร์ต กล้วย ไข่ต้ม ทานน้อยๆเบาๆไม่ให้ท้องว่าง แล้วมางีบต่อ เราไม่ต้องออกไปทำงาน ตื่นก็รีบหาอะไรกินแล้วนอนพักยาวๆ หายเวียนหัวแล้วค่ะ

ท้องอ่อนๆส่วนใหญ่จะเป็นเกือบทุกคนเลยค่ะแม่ บ้านนี้ตอน1-2เดือนทานได้แต่น้ำเปล่าค่ะเพลียตลอดเวลาอยากนอนทั้งวันทั้งคืนเลยค่ะ สู้ๆนะคะเดี๋ยวเข้า3-4เดือนอาการจะดีขึ้นเองค่ะ

6วีคก็เริ่มเป็นแล้วค่ะ เวียนหัวไม่ถึงกับอาเจียน กินข้าวได้ไม่เยอะเท่าที่ควร เพลียด้วยค่ะแม่😂

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

แพ้ท้องค่ะ อดทนหน่อยนะคะเดี๋ยว4เดือนก็ดีขึ้น เราเองก็แพ้หนักค่ะตอนนี้4เดือนแล้วเริ่มดีขึ้น

ช่วงแรกๆที่แพ้ท้องเราหยุดงานบ่อยมากค่ะ สู้ๆค่ะเพื่อลูกเรา

TapFluencer

อาการแพ้ท้องค่ะ สู้ๆ นะคะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป แจ้งหมอขอยาแก้วิงเวียน แก้อาเจียรได้นะคะ

Super Mum

แพ้ท้องต้องทนอย่างเดียว พยายามนั่งพักก่อนจะลุกขึ้นจากที่นอนนะคะแม่ เดี๋ยวจะวูบเอ่

เป็นปกติของอาการแพ้ท้องช่วงไตรมาสแรกค่ะ ตอนไปฝากครรภ์แจ้งหมอขอยาแก้แพ้มาทานได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่

ใช่ค่ะ ลุกไม่ได้เลยคะเวียนหัว ข้าวก็กินไม่ได้ค่ะ จะอาเจียนอย่างเดียวเลย

Super Mum

อาการแพ้ท้องค่ะ ถ้าแพ้มาทนไม่ไหว รอบหน้าพบหมอแจ้งหมอขอยาแก้แพ้ก็ได้ค่ะ

แล้วถ้าเจ็บท้องแน่นท้องทุกครั้งหลังจากตื่นนอนละคะปกติไหมไม่เคยมีเลือด