32 ตอบกลับ

VIP Member

ท้องแรกค่ะท้องตอน 35 ปีค่ะพอคลอดน้องก็ 36 ปี พอดี โดนเร่งคลอดเหมือนกันค่ะได้ 37+5 วีคน้ำเดินแต่ปากมดลูกเปิดแค่ 1 เซนพยาบาลเลยใช้ยาเร่งคลอดผ่านน้ำเกลือ ทรมานมากอยากให้คลอดเร็วๆแต่ต้องรอให้ปากมดลูกถึง 10 เซนพอถึงตอนคลอดเบ่ง 2-3 ทีน้องก็คลอดค่ะโล่งเลยค่ะ😊

ปวดมากๆค่ะ ถ้าปากมดลูกเปิดเร็วก็ทนปวดไม่นานได้คลอด ถ้าปากมดลูกเปิดช้า ก็ปวดทรมานนานเลยค่ะบางคนข้ามวันข้ามคือ เราว่าแม่รอคลอดเองน่าจะดีกว่าค่ะ อย่าเลือกยาเร่งเลย เราท้องแรกได้ยาเร่ง ตอนนี้ท้องสองครั้งนี้ว่าจะไม่เอาย่าเร่งค่ะ ทรมานมาก

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ทางนี้ 40 สัปดาห์กับอีก 1 วัน โดนเหน็บยาเร่งคลอดไปคะ อาจจะขึ้นอยู่กับร่างกายของแต่ละคนด้วย เพราะเราไม่ค่อยจะรู้สึกว่าเจ็บ หรือปวดมากเท่าไหร่ ผ่านไป 2 ชม. ลูกเรามีสภาวะอ็อกซิเจนต้ำ เลยต้องผ่าคลอดฉุกเฉิน คุณแม่ไม่ต้องคิดมากนะคะ สู้ๆ

ขอบคุณมากค่ะคุณแม่🥹

เร่งคลอดนี่สำหรับอายุครรภ์เกินกำหนดรึเปล่าคะแม่ สำหรับคุณแม่เองนะคะคลอดท้องแรกตอนอายุครรภ์40+5จ้า คลอดธรรมชาติค่ะ ไม่ใช้ยาเร่ง แก้ปวดอะไรไม่เอาสักอย่างเลย ถ้าคุณแม่ไม่เครียดก็ทนปวดได้ค่ะ😂แต่เอาจริงๆปวดเอาเรื่องอยู่เด้อออ

อาจไม่ใช่เสมอไปค่ะ ขึ้นอยู่กับการประเมิจคุณหมอและความพร้อมของน้องเองด้วยมั้งคะ บ้านนี้โดนเร่งตอน39w+4dเองค่ะแม่ ไม่มีอาการท้องแข็งถี่ ยังไม่มีมูกเลือดเลยค่ะแต่ที่หมอเร่งเพราะอายุครรภ์สามารถคลอดได้แล้ว ตอนแรกคิดไว้ว่าถ้าหมอยังไม่นัดเร่ง นัดตามปกติจะให้พ่อตามให้ สรุปโดนเร่งก่อน🥲

บ้านนี้โดนกินยาเร่งคลอดลูกคนแรกด้วยกินยาตอน3โมงเย็นแล้วก็กินอีกทีกี่โมงไม่รู้..รู้แค่ว่าอยากคลอดเร็วๆ มันทรมานมากๆปากมดลูกก็เปิดช้าอีกโดนล้วงวัดปากมดลูกจนระบม มาออกตอนตี2.30 เหมือนตายแล้วเปิดใหม่เจ็บที่สุดของชีวิต

คุณแม่เก่งมากๆเลยค่ะ

อยู่ที่ว่าเร่งได้ผลมั้ยค่ะ ถ้าเร่งแล้วได้ผล จะปวดประมาณ 3-4เซนขึ้นไป ปวดมาก แต่แปบเดียวคลอดเลย เบ่งง่ายมาก พอลูกออกเท่านั้นละ ทุกอย่างหายไป แบบโล่งมากค่ะ สู้ๆเดี๋ยวมันก็ผ่านไป บ้านนี้คลอดเองมาสองท้องแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะแม่ อุ่นใจขึ้นมาหน่อยค่ะ🥹

VIP Member

มันก็ปวดทรมาณแหละค่ะแม่ เราก็ทนจนทนไม่ไหวขอเขาผ่านะคะ แต่หมอมาดูอีกทีมดลูกเปิด 8cm ก็โดนเข็นไปห้องคลอดเลยค่ะ สรุปคือไม่ได้ผ่าได้คลอดเอง ก็แปลกใจกับพลังความเป็นแม่ที่ทนได้เหมือนกันค่ะ

เรารู้สึกปวดท้องมาก ปวดจนออกร้อนเหมือนไฟสุมตรงเอวตรงหลัง แต่ละคนอาการไม่เหมือนกันนะคะ เราปวดท้องตั้งแต่ปากมดลูกเปิด 2 เซน ปวดแรงขึ้นเรื่อยๆ ให้ยาเร่งทางน้ำเกลือ2กระปุก 14ชั่วโมงคลอดค่ะ

ท้องแรก คลอดยาก มีน้ำตาเหมือนกันค่ะ สู้ๆนะคะ บางคนก็คลอดง่ายไม่เจ็บ

บ้านนี้โดนตอน40วิคพอดี มันค่อยๆปวดค่ะแม่ปวดถี่ปวดรุงแรงขึ้นเรื่อยๆการเร่งคลอดจะปวดมากกว่ารอเองแต่จะปวดไม่นานค่ะบ้านนี้เริ่มปวด22:00ถึงเที่ยงคืนน้องคลอดค่ะ สู้ๆนะแม่😊

TapFluencer

โดนเร่งคลอดแบบสอดยาค่ะ ปวดทนได้ค่ะ แต่ปากมดลูกไม่ยอมเปิดคุณหมอตรวจ 4 รอบ ตอนคุณหมอตรวจเจ็บมากอยู่ แต่ทนได้อยู่ค่ะ 16 ชม. ไม่คลอดคุณหมอผ่าให้ค่ะ