16 ตอบกลับ

VIP Member

หลังสะดือหลุดและแห้งสนิทแล้วค่ะ เพราะพยาบาลบอกเราว่าถ้าแป้งโดนสะดือจะทำให้อักเสบสะดือติดเชื้อ

2เดือนค่ะ ตามคำแนะนำของคุณหมอ (แม่บ้านนี้ใช้แป้งเนื้อโลชั่น)น้องแพ้แป้งฝุ่น

ทาตั้งแต่แรกเกิดเลยค่ะ...อาบน้ำครั้งแรกพยาบาลอาบให้ก็ทาแป้งเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ ☺

ทาตั้งแต่อยู่รพ.คะ ตอนนี้สองเดือนกว่าชุบแป้งทอดได้เลยค่ะ

แรกเกิดทาแป้งโลชั่น 4 เดือนเพิ่งเริ่มทาแป้งฝุ่นค่ะ

บ้านนี้ไม่ทาคะกลัวฝุ่นของแป้งกลัวน้องเป็นภุมแพ้

สัก2-3เดือนค่อยทาน้ะเเม่ เดี้ยวน้องเป็นภูมิแพ้ค่ะ

พยายามอย่าให้ทาน่านะคะแม่ ลูกเราตอนนี้4ขวบเเล้วไม่เคยทาแป้งให้เลยค่ะ เมื่อก่อนไม่รุ้ทาทุกวันจนลูกปอดติดเชื้อเลยค่ะเเม่ นอนโรงบาลบ่อยมาก โดนฝุ่นก่อไม่ได้ ทุกวันนี้รับยาปะจำตัวตลอดค่ะ

บ้านนี้ทาบางๆตอน2เดือนค่ะ พอครบ3เดือนทาปกติค่ะ

ขอบคุณค่า ☺

VIP Member

ถ้าจำไม่ผิดก็ทาให้น้องตั้งแต่ออกจาก รพเลยค่ะ

เราทาตอนน้องสามเดือนค่ะ น้องผิวแห้ง

ห้องแอร์เหมือนกันค่ะ แต่เปลน้องอยู่ใต้แอร์แล้วก็เปิด25-26องศาเอาค่ะ ย่าเค้าบอกว่ามันชื้น เราก็เถียงไม่ได้ 😂