44 ตอบกลับ

ติดเพื่อให้คนสังเกตรู้ว่าตั้งครรภ์ จะได้ระวัง แล้วก็ให้ความช่วยเหลือเท่าที่จำเป็นค่ะ ตัวอย่างเช่น บีทีเอส มีการแจกสำหรับหญิงตั้งครรภ์ เพื่ออำนวยความสะดวกให้ด้วยค่ะ

ติดบ้างบางครั้งค่ะ เหตุผลที่ติดคือ เพื่อให้คนอื่นระวังจะชนเราด้วย...... และตามความเชื่อโบราณคือป้องกันการหลุดแท้ง กันสิ่งชั่วร้ายค่ะ

บ้านนี้ต้องติดค่ะเพราะที่บ้านขายของคนงานเขมรมาซื้อของเยอะเราไม่รู้ว่าเขามีสิ่งไม่ดีติดตัวมารึป่าวเพราะของเขมรมันแรง

VIP Member

ติดบ้างบางครั้งค่ะ ติดเพราะครอื่นจะใด้เดินระวังเราค่ะ บ้านนี้ท้องเล้กมากดูใม่ออกเลยว่าท้องค่ะเลยต้องติดค่ะ

VIP Member

ติดช่วงอายุครรภ์น้อยๆค่ะ เพื่อให้คนทราบและระวังมาชนหรือกระแทกท้องเรา ตอนนี้ 8 เดือนไม่ได้ติดแล้วค่ะ

เป็นความเชื่อค่ะ บ้านนี้ไม่เคยติดเลยค่ะ จนคลอดน้อง ที่ติดเพราะว่าให้คนรู้ว่าท้องค่ะ จะได้ระวังๆ

แล้วแต่ความเชื่อนะคะ แต่ติดไว้ก็ดีค่ะ คนอื่นๆจะไม่เดินชนท้องเรา เพื่อความปลอดภัยของเราด้วยค่ะ

VIP Member

ไม่ได้ติดเลยจ้าตอนนี้แต่ที่ให้ติดน่าจะเพราะได้ให้คนอื่นระวังเราไม่ให้ชนอะไรทำนองนี้ค่ะ

ท้อง2แล้ว ไม่เคยติด 1.เสียวมันแหลมๆอยู่ที่ท้อง เคยโดนมันเด้งเเทง 2.เสื้อผ้าเป็นรูค่ะ เสียหมด

ติดตอนออกนอกบ้านค่ะ เพราะท้องเล็กมาก คนดูไม่ออก เดี๋ยวโดนชนแรงๆ เกิดอุบัติเหตุได้ค่ะ