3 ตอบกลับ

อนามัย มีแค่พยาบาล นักวิชาการ การเงิน ทันตะ และแม่รู้ได้ไงค่ะ ว่าน้องทอนซิลอักเสบ แม่ใช้ไฟฉายส่องแล้วรู้ตำแหน่งหรอค่ะ? บางทีอาจแค่คอแดง เจ็บคอปกติ อักเสบฆ่าเชื้อ ให้เฉพาะติดเชื้อจริงๆ เพราะถ้าให้ไปแล้วอาจมีผลระยะยาวมีภาวะดื้อยา(ตามการแพทย์และงานวิจัยในประเทศไทยดื้อยาสูงมาก เพราะร้องขอแค่ยาแก้อักเสบนิละ) แนะนำหาหมอเด็กคลินิกโดยตรงหรือไปรพ.นะคะ จะได้มีหมอจริงๆ ถ้าแม่จะวินิจฉัยเองและไปร้องขอยาเองแบบนี้ และปลอดภัยกับน้อง ถ้าห่วงลูกก็ไปค่ะ ระยะทางคงไม่ไกลเกินกว่าห่วง

เราเคยเป็นค่ะ ทอนซิลอักเสบต้องพบหมอ หมอจะจ่ายยาตามอาการ ไม่แนะนำให้ซื้อยาทานก่อนเพราะยาต้องกินให้เหมาะกับอาการ กินขาดกินเกินเชื้อจะดื้อยา แต่ถ้าน้องงอแงทานแก้ปวดบรรเทาได้ อนามัยหมอเขาเข้าตามนัด แม่พาไป รพ.หรือคลินิกเถอะค่ะชัวร์กว่า

VIP Member

โทรหาอนามัยขอคุยกับหมอสิคะ