12 ตอบกลับ

หลังจากอาบน้ำไห้น้องเสด คุณแม่เอาสำลีชุปน้ำอุ่นเช็ดไห้น้อง แร้วก้อเอาผ้าแห้งเช็ดไห้น้อง ตามด้วยเช็ดแอลกอฮอนะคะแม่ (แอลกอฮอเช็ดรอบๆสะดือ ห้ามเช็ดในสะดือนะ)

หลุดเองรึอะไรเกาะหลุดค่ะทำไมเลือดออกปกติสะดือจะไม่มีเลือดน่ะค่ะบ้านนี้2คนแล้วไม่มีเลือดออกแบบนี้

VIP Member

เช็ดแอลกอฮอล์ล้างแผลให้สะอาด เช็ดคราบเลือดออกให้หมดด้วยนะคะ ทำหลังอาบน้ำ ทุกๆวัน จนแผลแห้งจ้า

หลังอาบน้ำ ใช้แอลกอฮอล์ลเช็ดรอบสะดือ และในรูสะดือให้สะอาด เดวก็แห้งค่ะ

VIP Member

ใช้แอลกอฮอล์เช็ดบ่อยๆค่ะ เช็ดให้ลึกให้สะอาดเดี๋ยวก็แห้ง

ของเรา หมอแน่ะนำให้พาไปหาหมอค่ะ เพราะกลัวติดเชื้อนะค่ะ

บ้านนี้เช้ดทุกวัน หลุดแล้วก็เช้ดทุกวันจนกว่าจะแห้งค่ะ

เชฟ็ดทำความสะอาดและคอยสังเกตุถ้าบวมแดงให้รีบหาหมอจ้า

เช็คเรื่อยๆค่ะเช็คลึกยังไม่แห้งดี งดใส่แพมเพิสก่อน

ใช้แอลกอฮอล์เช็ดให้ลึกให้สะอาด เดี๋ยวก็แห้งค่ะ