33 ตอบกลับ

ตะขาบกัด อันตรายไหม เอาจริงๆมันอันตรายนะคะคุณแม่ แล้วยิ่งป็นคนท้องด้วยทำอะไรเราต้องระมัดระวังกว่าเดิมล้านเท่าเลยค่ะ

อันตรายนะคะ ถ้ากรณีเราแพ้ อันตรายถึงทารกแน่นอน ก็รีบไป ร.พ.คะ

อยากทราบเหมือนกันค่ะว่า คนท้องโดนตะขาบกัด เป็นไรไหม ตอนนี้ ของเราแค่ปวดอย่างเดียวอ่ะ เอายาทาอย่างเดียวได้ไหมนะ

รีบหาหมอเลยค่ะ พิษอาจจะเข้าเลือดเลยนะคะ และเราไม่รู้ว่าพิษนั้นร้ายแรงขนาดไหน อย่าปล่อยทิ้งไว้เด็ดขาดค่ะ

มีคนถามเยอะมากเลย คนท้องโดนตะขาบกัด เป็นไรไหม จากที่เคยอ่านมา ไม่อันตรายนะคะ ยกเว้นคุณแ่ท้องอย่างรุนแรง

ตะขาบกัดคนท้อง คุณแม่น่าจะมีบวมหนักหน่อยค่ะ แต่คิดว่าไม่กระทบถึงลูกนะคะ ถ้าไม่แพ้แบบอ้วกอะไรอย่างงี้

ดูแลตัวเองเบื้องต้น ใช้น้ำสะอาดล้างบริเวณที่ถูกกัด ยังไม่เอายาอะไรไปทาเอง แล้วรีบไปหาคุณหมอเลยค่ะ

ถ้า ตะขาบกัดคนท้อง ควรไปหาคุณหมอค่ะ จะใช้ จะกินยาอะไรให้หมอเป็นคนสั่งยาให้นะคะ จะได้ปลอดภัยต่อลูก

โดนตะขาบกัดที่คอเป็นอัตรายต่อลูกไหมค่ะ แต่แม่รู้สึก แสบๆเจ็บๆ ปวดๆที่คอ

ไม่มีผลต่อเด็กคะ รักษาตามอาการได้เลยคะ โดนดัดตรงไหนคะ

ยังไงก็ห้ามกินยาเด็ดขาดเลยนะคะ คนท้องหากินยาเลย ทางทีดีควรไปพบแพทย์ให้เร็วที่สุดเลยค่ะ

โดนไปเมื่อ2-3วันค่ะ ไม่ปวดค่ะรุ้สึกเจบตั้งแต่กัดแรกๆค่ะ หลังจากนั้น มีแค่บวมไม่ปวดค่ะ