4 ตอบกลับ

เรากินมะละกอสุกทุกวัน แต่ไม่มากค่ะ 5-6 ชิ้นพอ ตื่นเช้าทุกวันเราจะกินน้ำมะนาว 1 ลูก ผสมน้ำดื่ม 1 แก้ว (แก้วกาแฟ) วันไหนลองสูตรแรกไม่เข้าห้องร้ำ วันที่ 2 กินกล้วยน้ำว้า 2 ลูกตามด้วยน้ำดื่มมากๆ ก็ช่วยเรื่องท้องผูกได้ค่ะ หากวันที่ 3 ยังไม่เข้าห้องน้ำ ใช้ยา Duphalac + ดื่มน้ำมากๆ ในระหว่างวัน คนท้องใช้ได้ค่ะ แต่ถามคุณหมอก่อนใช้นะคะ หมอจะได้ให้ปริมาณการกินต่อครั้งถุกค่ะ

แบ่งกินมื้อเล็กๆ จิบน้ำบ่อยๆ เบาน้ำหวาน กินของย่อยง่าย ถ้าอึไม่แข็งก็ปกติค่ะ ร่างกายจะไม่ปวดเบ่งเพื่อเลี่ยงการคลอดก่อนกำหนด แม่อาจจะลองมะขามหวานซักฝัก ส่วนแน่นท้อง อาจกินอาหารย่อยยากเลยทำให้ในท้องเกิดลมค่ะ

เค้าก็เหมือนกันค่ะอาทิตย์ละวันก็มี หมอแนะนำให้กินผักผลไม้ค่ะ เค้ากินมะละกอติดต่อกันสองวันก็เริ่มอุจจาระออกค่ะอาทิตย์ล่ะ2-3วัน

ซื้อแอนมันรสผลไม้รวมนะคะ ช่วยได้มากๆๆๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ