34 ตอบกลับ

กินแก้วมังกรค่ะ แล้วก็ดื่มน้ำเยอะๆ ทานผักใบเขียว บ้านนี้เป็นริดสีดวงตั้งแต่เริ่มท้องเลยค่ะ ท้องผูกมากจนเวลาเข้าห้องน้ำมีเลือดออกเลยไปหาหมอ หมอให้ยาเหน็บกับยาระบายมาทานค่ะ

เหมือนกันเคยค่ะ เป็นริดสีดวงตั้งแต่แรกค่ะ แล้วก็ท้องผูกมากค่ะ ถ้าไปหาหมอรอบนี้ก็คงต้องบอกหมอค่ะ

บ้านนี้ ตอนแรกก็ท้องผูกคะ ตื่นเช้ามาลองทาน น้ำมะนาวครึ่งลูก+น้ำผึ้ง 1 ช้อน+เกลือนิดหน่อย+น้ำอุ่น ทานแต่เช้าตอนตื่นเลยนะคะ ช่วยปรับสมดุลของลำไส้ได้คะ ท้องไม่ผูก

เป็นเหมือนกันเลยค่ะแม่ ปกติก็เป็นคนท้องผูกอยุ่แล้ว ท้องมาหนักกว่าเดิม กินทุกอย่างที่เขาว่าดี ส้มวันละ5ผล กล้วยวันละ6ลูก วีต้าพรุนวันละ2ขวด เอาไม่อยุ่เลยค่ะ🥲

ใช่ค่ะ ลองมาหมดแล้ว มะละกอช่วยได้นะคะ ลองเมื่อวาน แต่ก็ผูกอยู่ค่ะ

บ้านนี้ลองกินผัก ผลไม้ ของเปรี้ยวมะขามเปียกก็ไม่ได้ผล เลยหันมากินน้ำเยอะๆวันละ2-3ขวด ช่วยได้ค่ะไม่นั้งนานแบบเมื่อก่อน ลองดูค่ะยิ่งดื่มน้ำเยอะยิ่งดี

ถ้าผูกมากสามารถแจ้งคุณหมอได้นะคะ แรก ๆ เราก็ทานยาที่คุณหมอให้ แต่ก็หมั่นทนอัดผัก ผลไม้เองด้วยจนกลับมาถ่ายเองได้แล้วก็เลิกทานยาค่ะ

กินชาหมักของยาคู้ค่ะ ที่เซเว่นมีขาย เเต่รสชาติเเย่นิดหน่อย เเนะนำให้กลั้นหายใจกิน ทางนี้กินเเล้วโอเคค่ะ

น้ำผลไม้ปั่นคะ บ้านนี้ กล้วย แก้วมังกร แอปเปิ้ล ปั่นรวมกัน รสชาติแปลกๆ แต่ถ่ายดีคะ ท้องไม่ผูกเลยตั้งแต่ท้อง

Super Mum

ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ ค่ะ เน้นกินผลไม้ที่มีกากใยช่วยในการขับถ่ายค่ะ บ้านนี้กินส้ม กล้วย แก้วมังกรค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ผักผลไม้ นมเปรี้ยว กินหมดแต่มันก็ไม่ออก นานทีค่อยกินชาเขียว ได้ผลอยู่นะคะ

ตอนท้องก็มีปัญหาท้องผูกเหมือนกันค่ะ บ่อยด้วย หลังๆทนไม่ไหวลองกินแก้วมังกรช่วยได้ดีเลยค่ะ