3 ตอบกลับ

เราค่ะ เราแท้งมา 2 ครั้งแล้ว ตอนนี้กำลังตั้งครรภ์ท้องที่ 3 แล้วก็อยู่ภาวะแท้งคุกคามค่ะ นอนนิ่ง ๆ ฉีดยากันแท้งทุกวีค กินกันแท้ง 4 มื้อเลย สิ่งแรกเราแนะนำให้ทำใจให้เข้มแข็งก่อนค่ะ (เราก็สู้อยู่) ไม่ทราบว่าแท้งสมบูรณ์หรือขูดมดลูกคะ เราแท้งสมบูรณ์มาก่อน หมอแนะนำพัก 1 ด.ค่ะ เพื่อนเราก็แท้งแต่ขูดค่ะหมอแนะนำให้พัก 3 ด. ออกกำลังกาย เราทานโฟลิคเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับก่อนตั้งครรภ์ แต่ครรภ์ที่3 นี้เราอยู่ในความดูแลของศูนย์มีบุตรยากด้วยค่ะ เป็นกำลังใจนะคะ เข้าใจเลยค่ะ กอดๆ

ขอบคุณค่ะ แท้งสมบูรณ์ค่ะ หลุดออกมาเองทั้งหมด มดลูกปิดค่ะ

อย่าเพิ่งปล่อยค่ะ สัก 6 เดือนถึงหนึ่งปี ค่อยปล่อย ระหว่างทางก็ออกกำลังกายและทานโฟลิกเพื่อเตรียมความพร้อมค่ะ สู้ๆนะคะ ของเราไม่ได้ทำอะไรเลย นึกจะมาก็มา หลังแท้งไป 3 ปีค่ะ ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เพราะไม่ได้ทานโฟลิกล่วงหน้า

เสียใจด้วยนะคะแม่ พักก่อนนะคะ รอให้มดลูกแข็งแรงดีก่อน แล้วค่อยปั๊ม ก่อนปั๊ม ทานโฟลิคล่วงหน้า 3 เดือนนะคะ

ขอบคุณค่ะ