11 ตอบกลับ

เป็นอาการปกติของคุณแม่หลังคลอดค่ะ ที่เป็นโรคซึมเศร้าเพราะเราไม่รู้ว่าเราจะปฏิบัติตัวยังไงกับการเลี้ยงลูก กังวลคิดมากท้อเบื่อเพราะว่าไม่เคยเลี้ยงลูกมาก่อน พอเวลาผ่านไป ก็จะหายไปเองเพราะว่าคุณรู้ว่าต้องทำอะไรยังไงเกี่ยวกับลูก อย่าคิดมากนะคะเดี๋ยวน้ำนมไม่ไหล เป็นเหมือนกันค่ะ 2 เดือนนู่นแหละกว่าจะลงตัว

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แต่จะมีโมโหร้ายมากค่ะ แต่กลับกันมองลูกเยอะๆ เลี้ยงลูกเองค่ะ ตอนนี้น้อง 5 เดือนกว่าแล้ว โมโหร้ายก็ไม่มี ซึมเศร้าก็หาย สนุกกับการเลี้ยงลูกค่ะ

บ้านนี้กลัวเป็นมากเลยค่ะอารมณ์แปรปรวนมากเวลาอยู่กับแฟนหรือคนเยอะๆเวลาได้ออกไปข้างนอกไม่เป็นแต่พออยู่คนเดียวแล้วมันหดหู่คิดมากฟรุ้งซ่าน

บ้านนี้ร้องให้ทุกวันวิธีรับมือคือท่องตลอดว่ามันเป็นซึมเศร้าหลังคลอดอย่าให้มันโจมตีเราแม่นี่ท่องทุกครั้งมันก็จะดีเอง

คิดว่าเดี๋ยวก็หายและปล่อยให้มันร้องไปค่ะ บ้านนี้เป็นอยู่ 2 สัปดาห์ แล้วก็หายเอง

บ้านนี้ก็เป็นคะเป็นหนักด้วยแต่พยายามดึงสติตัวเองฟังเพลงที่มีจังหวะคะ

หาเพื่อนคุยค่ะ เปิดเพราะที่ดนตรีมันส์ๆฟังแล้วสนุกค่ะ ช่วยได้

รีบหาหมอค่ะ อย่าปล่อยไว้ ภาวะซึมเศร้าอันตรายค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นคะ เปิดธรรมมะฟังคะ

เป็นคะขี้ระแวง