39 ตอบกลับ

25 ก.ค. เพราะทำงานหนักตลอด เข้าสวนผัก เก็บมังคุด เก็บเงาะ ทำงานสวนช่วยที่บ้าน เเละทำงานบ้านอีก ท้องเเข็ง ท้องปั้นบ่อย คิดว่าน้องน่าจะกลับหัวเเล้ว กังวลนิดหน่อย กลัวคลอดก่อนกำหนด กลางคืนนอนไม่ค่อยหลับ ฉี่บ่อย ปวดหลังนิดหน่อย กลัวลูกคลอดตอน 8 เดือนมาก

ฉี่บ่อยมากๆค่ะ จะลุกจะนั่งก็ลำบาก รู้สึกว่าเท้าบวมด้วย เพราะรองเท้ามันคับ กลางคืนนอนไม่ค่อยหลับ นอนดึกแต่ตื่นเช้า บางครั้งก็เจ็บแถวๆจิ๊มิ ขาหนีบ เดินนิดเดียวก็เหนื่อย เหนื่อยง่าย ปวดหลัง ปวดข้อเท้า รู้สึกว่าท้องตึง เหมือนจะระเบิดค่ะ555

6ก.ค. ตัวแม่มีอาการฉี่บ่อย ขี้เกียจ ขี้เซาเอาแต่นอน ท้องแข็งบ่อยๆ ท้องผูก เป็นแก๊สด้วยเรอเก่งมากแต่ละคืน ส่วนตัวลูกดิ้นน้อยลงแล้วแต่เปลี่ยนมาสะอึก เหยียดแขนขา โก่งตัวแทน มีบ้างที่โดนเตะ เจ็บซี่โครงกันไป

บ้านนี้ 11-12 กรกฎา แม่ก็ไม่แน่ใจ เพราะแต่ละหมอคำนวณไม่เหมือนกัน แม่คิดว่าจะขอผ่าปลายเดือนมิถุนา ปวดจิมิ กับ เชิงกรานมากเลย เวลาขยับ และท้องแข็งเป็นระยะค่ะ แต่อาการอย่างอื่นก็ยังปกติดีค่ะ

24 ก.ค.ค่ะ ฉี่บ่อย และปวดช่วงหว่างขา เวลานอนแล้วจะพลิกตัว หรือนอนหรือนั่งแล้วจะลุกขึ้นเดิน ต้องค่อยๆลุกแล้วใช้มือยันค่ะ มีอาการท้องแข็งและปวดท้องน้อยบางครั้งค่ะ

29กรกฎา ช่วงนี้ดูเหมือนจะมีอาการเจ็บเตือนค่ะ ท้องลดต่ำกลัวจะได้คลอดก่อนกำหนดมากเลยค่ะตอนนี้ง่วงนอนตลอดอึดอัดไม่สบายตัวนอนลำบากหายใจไม่อิ่มฉี่บ่อยด้วย

วันเดียวกัน​เลย​ค่ะ​

กำหนดคลอด19 กรกฎา แม่บ้านนี้ยังทำงานอยู่เลยค่ะ แต่เริ่มลุกนั่งลำบาก น้องดิ้นทีก็เหมือนปัสสาวะจะไหลเลยค่ะ เวลาเดินก็เริ่มรู้สึกหน่วงๆ

VIP Member

2 ก.ค เริ่มเดินยากแล้ว กลางคืนจะปวดไปหมด ลุกไปฉี่แต่ละที ทรมานมาก เท้าบวม มือบวม แล้วก็กบับมานอนกลางวันเหมือนช่วงไตรมาสแรก

16 ก.ค ค่ะ ฉี่บ่อย ช่วงเข้า 8เดือนแรกมีอาการเหมือนจะแพ้ท้องมาบ้างค่ะ ปวดหลังอยู่บ่อยๆ นิดๆหน่อยๆก็ร้อนค่ะ ขี้หงุดหงิด.

11 กรกฎาค่ะ..ปวดเอวมาก มือเท้าบวมเห็นได้ชัด ทัองแข็งบ่อย ลุก-นั่งลำบาก หน่วงตรงหัวเหน่า ทรมานไปหมดเลยค่ะ อยากคลอดแล้ว