2 ตอบกลับ

ยิ่งคุณแม่อายุมากขึ้นโอกาสที่ลูกจะไม่ปกติก็มีมากขึ้น และประวัติครอบครัวด้วยค่ะ ถ้ามีพี่น้องหรือญาติที่เป็นดาวน์ฯ แสดงว่ามีกรรมพันธุ์ที่เป็นโรคนี้ ลูกเราก็มีโอกาสที่จะเป็นมากขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นคำว่า “มีโอกาสมากขึ้น” ก็ไม่ได้หมายความว่าลูกเราจะเป็นนะคะ (แค่มีความน่าจะเป็นมากกว่าคนอื่นเท่านั้นเอง) ต้องตรวจดูค่ะมีทั้งวิธีเจาะเลือดและเจาะน้ำคร่ำ

ยิ่งแม่อายุน้อย หรืออายุมาก โอกาสที่ลูกจะเป็นเด็กดาวน์ยิ่งมากค่ะแม่ บ้านนี้ก็ตรวจน้ำคร่ำค่ะ รอฟังผลสิ้นเดือนนี้