12 ตอบกลับ

เราค่ะไปฝากครรห์ครั้งแรก น้ำตาลในเลือดสูง น่าจะเป็นก่อนท้อง(ไม่เคยไปตรวจสุขภาพ) คุณหมอให้ นอนร.พวันนั้นเลย นอนไป6วันเรียนรู้เรื่องยาและเรื่องอาหาร เจาะเลือดแบบ ไม่มีนิ้วไหนไม่เป็นรูเจาะ ตามเวลา 6,9,11,14,16,19,21 🤣 สลับกับการฉีดอินซูลิน หลังอาหารเช้า กลางวัน เย็นและก็ก่อนนอน ตอนนี้กลับบ้านแล้วก็ยังทำ เหมือนเดิม

เจาะ 2ครั้งค่ะ ครั้งแรกกินน้ำตาลแล้วเจาะ 1 เข็ม ตอน 12W ครั้งที่2 กินน้ำตาลแล้วเจาะ 4 เข็ม ห่างกันเข็มละ 1 ชั่วโมง ตอน 16w ตอนนี้ได้เข็มเจาะเลือดกลับมาเจาะเองที่บ้านวันละครั้งค่ะ ต้องเจาะทุกวันตลอดการตั้งครรภ์ พร้อมกับควบคุมอาหารค่ะ

บ้านนี้วันศุกร์ครั้งที่3ค่ะ รอบแรกตรวจฉี่ น้ำตาล+3 โดนกลืนน้ำตาล+เจาะเลือด ค่าเลือด199 ครั้ง2หมอนัดเจาะ+กลืนน้ำตาลอีก ค่าเลือดผ่าน2ไม่ผ่าน2 เบาหวานขณะตั้งครรภ์เรียบร้อยค่ะ ตอนนี้หมอสั่งควบคุมอาหารอยู่ค่ะ

กลืนน้ำตาลครั้งแรกแล้วเจาะผลคือเสี่ยงเบาหวานค่ะคุณหมอเลยนัดมากลืนน้ำตาลอีกสี่ครั้งตรวจเบาหวานค่ะกังวลสุดๆไปเลย😂

บ้านนี้ก็จะเจาะครั้งที่ 2 ค่ะ หมอบอกว่าเจาะตามไตรมาส ครั้งแรกเจาะ ผลปกติ รอเจาะครั้งที่ 2 เดือนหน้าค่ะ ครบ 6 เดือนพอดี

แสดงว่าครั้งแรกผลไม่ผ่านใช่ไหมคะ ครั้งต่อไปลดความหวาน และทานอะไรไปบ้างก่อนตรวจเลือดก็ดีค่ะ

2ครั้งเหมือนกันค่ะ แม่เสี่ยงสูงเพราะคนในบ้านเป็นเบาหวาน ตรวจว่าแม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์

VIP Member

รอตรวจ 30w วันที่22/2/65 นี้ค่ะ หมอนีดกลืนน้ำตาล ถ้าผ่านรอบนี้ ก็ไม่ต้องมากลืนอีกครั้งค่ะ ลุ้นมาก

ทางนี้ถามหมอ หมอบอกแม่ตัวเล็กไม่อ้วน ไม่มีกรรมพันธ์เลยบอกว่าไม่ต้องตรวจ

2ครั้งเหมือนกันค่ะเพราะรอบแรกน้ำตาลเกิน