12 ตอบกลับ

เรากินโฟลิคตั้งแต่ 3 เดือนก่อนท้องจนถึงตั้งท้องได้ 3 เดือนค่ะ เดือนแรก - เดือนที่ 3 นี่สำคัญมาก ป้องกันความพิการของน้องและลดอาการแพ้ท้องในแม่ด้วย โฟลิคในอาหารเราน่าจะทานไม่พอ เลยทาน Blackmores วันละเม็ด ถ้าเกินไม่เป็นไรค่ะเพราะร่างกายจะขับออกทางปัสสาวะอยู่แล้วนะคะ

VIP Member

โฟลิคจริงๆควรกินตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ค่ะ กินปูพื้นไว้ เพื่อร่างกายจะได้ดึงมาใช้ในตอนสร้างตัวอ่อน มากินตอนตั้งครรภ์ก็ได้แต่มันก็ไม่ค่อยส่งผลเท่าไหร่ หมอเลยไม่ค่อยจะจ่ายค่ะ ยาที่จ่ายส่วนมากจะเป็นแคลเซียมกับบำรุงเลือด

อ่อค่ะ เรากินได้น่าจะถึงเดือนก่อนตั้งครรภ์ค่ะ ตอนแรกก้อแอบท้อใจว่าน้องไม่มาสักทีกินไปก้อคงไม่มาตอนนี้หรอก แต่ที่ไหนได้น้องมาเรวกว่าที่คิด ตอนนี้หมอจ่ายแค่ยาบำรุงเลือดค่ะ ก้อเลยมาถามแม่ๆว่าตอนนี้นอกจากยาบำรุงเลือดแล้วแม่ๆทานยาตัวไหนเพิ่มไหมค่ะ

ควรทานก่อนตั้งครรภ์ล่วงหน้าอย่างน้อยสามเดือนค่ะ และทานต่อเนื่องจนอายุครรภ์ 12 สัปดาห์ไปแล้ว หลังจากนั้นคุณหมอจะจ่ายยา Triferdine ซึ่งมีโฟลิคเป็นส่วนประกอบแต่ปริมาณมิลลิกรัมจะน้อยกว่าทานโฟลิคอย่างเดียวค่ะ

อ่อค่ะ ของหนูก่อนท้องทานโฟลิคแผงละ10บาทไม่ถึงเดือนน้องก้อมา พอฝากท้องหมอให้แต่ยาบำรุงเลือดมากิน แต่หมอไม่ได้บอกว่าต้องกินโฟลิคเพิ่มไหม ก้อเลยสงไสค่ะ

ของเราเข้า10วีคเเล้วยาบำรุงที่หมอให้มายังไม่กินเลยค่ะเพราะแพ้ท้องหนักเหม็นยากินแล้วก็อ้วกออกมา

กินทุกวัน บำรุงเลือด ตอนคลอดจะเสียเลือดเยอะมาก เลือดไม่จางด้วย เด่วช้อคจ้า กินตับเสริมด้วยค่ะ

ของเรา​ ทานทุกวัน​ ตั้งแต่วางแผนว่าจะมีน้องค่ะ​ 😅 กว่าเขาจะมาจริงๆ​ ก็ปาเข้าไป​ 2 ปีแน่ะ​

โฟลิค ความหมายก็คือยาบำรุงเลือด หมอก็แจกถูกแล้ว ไม่งงนะ

กินตั้งแต่ฝากจนคลอดเลยค่ะ เรามีภาวะเสี่ยงเลือดจาง

ของเราก้อเสี่ยงแต่ไม่เหนหมอแนะนำไห้กิน มีแต่รุ่นพี่ที่แนะนำ

กินตลอดค่ะ เข้า30วีคแล้ว หมอก็ยังให้กินอยู่ค่ะ

ของเค้า น่าจะเป็นวิตามินรวมๆ มีส่วนผสมโฟลิคด้วยอะค่ะ “obimin-az” แล้วก็กินแคลเซียม หมอจ่ายมาเท่านี้ตลอดเลย

กินตั้งแต่8w ตอนนี้ 28wแล้วก้อยังกินอยู่คะ